Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za kimataifa zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Leo Alhamis ni siku ya kitaifa ya maombolezo nchini Marekani kufuatia kifo cha rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter, huku serikali imefungwa na maafisa wa ngazi ya juu wanakusanyika katika kanisa kuu la Washington National Cathedral kwa ajili ya mazishi ya kitaifa ya rais wa 39 wa Marekani, Carter, ambaye alifariki wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka mia moja. Mara nyingi alipouza taratibu za kisiasa za utawala wa Washington, lakini warithi wake wote watano wa urais ambao bado wapo hai, Bill Clinton, George W. Bush, Barack Obama, Donald Trump na Joe Biden wanahudhuria sala ya wafu. Biden amesoma wasifu wa Carter. Waombolezaji, raia wa kawaida, walitoa heshima zao za mwisho kwa Carter wakati jeneza lake lililofunikwa bendera ya taifa lilipokuwa ndani ya jengo la bunge la Marekani tangu Jumanne. Baada ya sala ya wafu, mwili wa Carter utasafirishwa kwenda nyumbani kwake katika jimbo la kusini la Georgia mahala ambako atazikwa katika makaburi ya familia karibu na Rosalin Carter, mkewe wa miaka 77 ambaye alifariki mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Bunge la Lebanon limekutana hii leo kufanya juhudi nyingine za kumchagua rais na kujaza nafasi ambayo imekuwa wazi kwa zaidi ya miaka miwili huku majaribio 12 ya awali yameshindwa kumpata mrithi wa rais wa zamani Michel Anon ambaye muhula wake ulimalizika Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kuna ishara kwamba upigaji kura wa leo alhamis unaweza kumpata kiongozi wa nchi hiyo. Mgombea anayeongoza ni kamanda wa jeshi la Lebanon Joseph Aoun ambaye hana uhusiano wowote na rais wa zamani wa nchi hiyo anaonekana kuwa mgombea anayekubalika na Marekani na Saudi Arabia ambaye msaada wake Lebanon utahitajika wakati akitaka kuijenga upya baada ya mzozo wa miezi kumi na nne kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Lebanon la Hezbollah. Hezbollah awali ilimuunga mkono mgombea mwingine Suleiman Franjieh, kiongozi wa chama kidogo cha Kikristo huko kaskazini mwa Lebanon, mwenye uhusiano wa karibu na rais wa zamani wa Siria Bashar al-Assad. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington. Jeshi la Ukraine limesema hii leo lilitungua ndege 46 kati ya 70 zisizokuwa na rubani drone, ambazo vikosi vya Rusia vilitumia katika mashambulizi yaliyolenga maeneo ya kati na mashariki mwa Ukrain. Vifusi vilivyoanguka kutoka kwenye vili ndege zisizokuwa na rubani viliharibu nyumba katika mikoa ya Cherkasi, Kakiv na Sumi, jeshi la anga la Ukraini limeeleza. Ulinzi wa anga wa Ukrain pia ulitungua ndege zisizo na rubani katika mikoa ya Chenihiv, Nipropetrovisk, Kerson, Kiv, Mikolaiv na Poltava. Mashambulizi hayo yamekuja siku moja baada ya makombora ya Russia kushambulia mji wa Zaporizizia na kuua watu wasiopungua kumi na watatu na kujeruhi wengine thelathini. Hakuna kitu cha kikatili zaidi kuliko kurusha mabomu ya angani katika mji wakijua kwamba raia wa kawaida watateseka, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema siku ya Jumatano. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Modlane, amerejea kutoka uhamishoni hii leo akidai kuwa ameshinda uchaguzi wa Oktoba uliokuwa na ushindani mkali, lakini vikosi vya usalama nchini humo baadaye vilitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wake waliokusanyika kumsalimia. Upigaji kura wa Oktoba 9 mwaka jana uliokuwa na utata ambao Modlane anasema kura ziliibiwa umezusha maandamano katika miezi michache iliyopita ambapo mamia ya waandamanaji wameuawa katika taifa hilo la kusini mwa Afrika lenye watu milioni 35. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ya ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia mazishi ya raisi wa zamani wa Marekani Jimmy Carter yanayoendelea hapa jijini Washington lakini vile vile tutaangalia wasifu na yale ambayo ya kukumbukwa kwa rais Jimmy Carter. Katika sehemu ya pili, tutaangalia michuano ya CHAN ambayo inatarajia kuanza mwezi Februari katika mataifa ya Tanzania, Kenya na Uganda. Maandalizi yakoje mpaka hivi sasa? Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani. Nam, karibu katika kwa Undani. Na kama nilivyokueleza katika vidokezo, tunaangalia mazishi ya kitaifa ya rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter aliyefariki dunia mwishoni mwa mwaka jana, yanaendelea hapa jijini Washington DC, yakishirikisha marais wastaafu wa Marekani, ambapo wamekuwa wakimwelezea rais huyu mstaafu kama moja wa viongozi wa kuigwa, si kwa Marekani lakini kwa dunia kwa ujumla. Ikumbukwe, e rais Carter aliongoza Marekani kuanzia mwaka na 1977 mpaka 1981. Ni moja kati ya viongozi wa Marekani walioongoza kwa muhula mmoja. Hapa tumsikilize Khadija Riami akielezea kile ambacho Jimi Carter atakumbukwa. Jimi Carter alikula kiapo cha uraisi Januari 20 mwaka 1977, aliahidi serikali iliyo bora kama watu wake. No, hakuna kazi nzuri zaidi ya okabambe ya, ya kufanya kwa Marekani katika siku hii ya mwanzo kuliko kusaidia kujenga ulimwengu wa haki na amani ulimwengu ambao aliendelea kuweka zaidi ya muhula wake mmoja akiwa White House na kuwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli akiongeza shirika lisilo la kiserikali la kimataifa Carter Center ambapo dhamira yake ni kukuza amani kukabiliana na magonjwa na kuleta matumaini. Hayati Carter alizaliwa Plains, Georgia mwaka 1924. Alihitimu chuo cha wanamaji cha Marekani mwaka 1946 akihudumu kama afisa wa manuari kabla ya kurejea Plains mwaka 1953 kuendesha shamba la familia baada ya kifo cha baba yake. Aliingia katika siasa wakati wa vuguvugu la haki za kiraia katika miaka 1960, akihudumu vipindi viwili kama mbunge wa Georgia kabla ya kuwa gavana wa jimbo hilo mwaka 1971. Carter alitoka kwa gavana wa kusini asiyejulikana mwaka 1971 na kuwa mgombea uraisi na kushinda mwaka 1976 dhidi ya Republican Gerald Ford. Upatanishi wa mikataba ya Camp David ya mwaka 1979 na yale amani kati ya Misri na Israel ilikuwa kilele cha uraisi wa Jimmy Carter. Between... wakati nilipokuwa rais kulikuwa na vita vinne kati wa ya Waarabu na Waisrael kwa kipindi cha miaka 25 iliyopita. ndiyo nchi pekee ambayo ingeweza kukabiliana na Israel kijeshi. April mwaka 1980, Kata aliidhinisha operesheni ya kijeshi kuwaachilia mateka waliobaki, lakini ilishindwa na wanajeshi wanane wa marekani waliuawa. Januari 20 mwaka 1981 Siku ya kuapishwa kwa rais Ronald Reagan, Iran iliyoachilia mateka wa Marekani. Carter aliyeshindwa na mwenye huzuni alirejea nyumbani Plains kuandaa maktaba yake ya uraisi. Taasisi yake imekuwa zaidi na zaidi. Kituo cha Carter kimefuatilia zaidi ya chaguzi 100 na kupatanisha mizozo kuanzia wa nyuklia wa Korea Kaskazini mwaka 1994 mpaka makubaliano ya amani kati ya Uganda na Sudan. Jimmy Carter alionekana hadharani mara ya mwisho wakati wa ibada ya mazishi ya mkewe Rosalynn Novemba mwaka 2023. Hadija Riami, VOA, Washington. Asante sana Hadija Riami kwa maelezo hayo. Mazishi ya Jimmy Carter yanafanyika katika kanisa kuu la kitaifa jijini Washington, ambapo Rais Joe Biden ametangaza siku ya leo kuwa ni siku ya maombolezo kwa taifa la Marekani kwa kile ambacho uh, kinaelezwa ni namna ambavyo Jimi Kanta atakumbukwa na alivyoishi kwa kuigwa. Aliaga dunia katika nyumba ya shamba aliyoijenga mwenyewe mwaka 1961 na, na, na inasemekana atazikwa kwenye e, sehemu ya karibu kabisa na marehemu mke wake Roslyn ambaye alifariki dunia mwaka wa 2023. Kubwa ambalo limeendelea kushangaza watu juu ya maisha e, ya Jimmy Carter ambaye alikuwa ni mkulima wa karanga ni nyumba yake ambayo e, ipo katika milima ya mashambani katika jimbo la Georgia takriban saa mbili na nusu kwa gari kuelekea kusini kutoka jiji la uh, jimbo hilo Atlanta. Ni ranchi ya vyumba viwili uh, ambapo kile ambacho kimeelezwa kwamba uh, katika tathmini iliyofanyika siku za karibuni ni kwamba nyumba ambayo ipo katika ranchi hiyo ina thamani ya dola za Kimarekani laki moja na elfu sitini na saba na sitini na sita kwa mujibu wa rekodi za mali za umma, hiyo ni thamani ya chini kabisa kuliko gari la idara ya ulinzi wa viongozi ambayo ipo nje ikiwa inamlinda. Hii ni kwa mujibu wa gazeti la The Washington Post ambayo iliripoti mwaka elfu mbili na kumi na nane nimezungumza na Majidi Mjengwa, mchambuzi wa siasa za kimataifa na masuala ya kidiplomasia na historia, na hapa ni kataka kujiwa kile ambacho anamwelezea Jimmy Carter ni rais wa namna gani, anaingia kwenye historia kwanza Amerikani kwa Marekani kuwa ndio rais staafu mwenye umri mkubwa, leo aga dunia akiwa na miaka Uh, mia moja mojajinikata kwa tuliosoma habari zake, tulioishi wakati wake tukishuhudia adhari wa dunia. Ni rais ambaye hakudumu muda mrefu, kwa maana ya awamu mbili, lakini kuna matukio yaliyokuwepo ya utekaji kwa Irani ile alishindwa kufanya vizuri eh, lakini alionekana kuwa nzuri sana kwenye nafasi yake ile ya urais na ikampelekea kwenye kipindi kimoja. Hata hivyo, ni mfano mzuri wa kiongozi ambaye hata baada ya kushindwa kwake aliamua kuacha alama legacy, au kuacha kitakachokumbukwa nyuma yake, kama ni mtu ambaye alijitolea sana kwenye misaada ya kibinadamu, ile foundation yake, alishiriki kuangamiza, kuna ule ugonjwa ulitokea katika Afrika ilikuwa e, mnyoo wa tumbo kamilifu kuhakikisha kwamba unatokomezwa. Kwa hiyo una alikuwa akishiriki masuala ya demokrasia na haki za binadamu e, yote hayo e, yalimfanya kuwa aina ya kiongozi ambaye katika kuishi kwake amekumbukwa kwa kutendea mema dunia kupitia taasisi yake ya kihisani, hilo kubwa la ambalo pia ata, atabaki kuacha ata alama, lakini jini kata e, e, si mengi e, baada no. ya miaka mia moja ambayo yatakuwa tukumua katika utendaji wake kwa sababu wamepita marais wengi inaonekana kwamba nyumba ambayo amekuwa akiishi mara baada ya kutoka katika kustaafu urahisi, uh, ni nyumba yenye thamani ya dola laki moja na zaidi ya elfu sitini Hili labda linaleta picha gani hasa kwa viongozi wengi duniani ambao wamekuwa wakizungumzwa kama ni wale wanaoishi maisha ya kifahari sana, kwa viwango vya taifa kama hilo Marekani, na kwa aina yake ya maisha na kwa alivyojitolea katika dunia baada ya kuondoka madarakani. Kini hukumu ya wanadunia ni kiwango uh, sijui, uh, kwa Marekani, lakini sidhani, uh, Jimikata kwa kufuatilia baada ya kuondoka madarakani ameishi au amefanya mambo ambayo ya kushangaza watu wa kwa dunia kwa maana ya nasa, lakini zaidi amejitoa kwa ajili ya dunia. Ni mfano mzuri, uh, kwa viongozi wengine wa dunia kwa jinsi ambavyo Jimikata ameshughulikia suala la amani na mpaka ikamfanya akapata ile tuzo ya amani ya Nobel. Kwa hali ya dunia hivi sasa tunavyoiona, vita kila kona, nini ambacho Jimmy Carter leo angekuwepo pengine angeweza kuchangia? Maanake alikuwepo miezi kadhaa kabla ya hivi vita havijatokea, lakini ikumbukwe kwamba alikuwa tayari ameshakuwa mzee wa umri wa miaka tisini na ushehe mpaka mia moja. Kwanza kabisa ni kinyume chake, au anaondoka katika wakati ambapo wanaoingia madarakani tunamzungumzia, uh, rais right Donald Trump na sera zake, eh, iata i kinyume chake icho kitu ambacho kinaweza kikawa ni tafakuri eh, reflection ya, ya ya ya watu wa dunia, viongozi wa dunia, makubaliano ya Camp David kati ya Israel na Egypt kuwa ni chini ya usimamizi wake akawaja kupewa tuzo, kama unavyosema, alionyesha namna gani kiongozi mkuu duniani, na ule ndio ukubwa. E, kiongozi mkubwa katika matukio makubwa ya dunia, akiwa ni pamoja na vita, magonjwa ya malipuko, ma, ma, ma, ma, ma, unatakiwa uonyeshe uongozi. Alionyesha uongozi. Sasa katika hili ni mtihani au ni challenge, ni changamoto kwa wanao viongozi wa sasa wanaotaka kuwa na kuonyesha ukubwa, mahala ambapo sasa wapasu kushabikia au kuunga mkono zile pande ambazo zinakandamiza wengine, hasa kupitia vya vita, wakati huu azungumzia vita vya Ukraine na Urusi. Tunazungumzia watu arobaini na saba elfu katika Gaza wamepoteza maisha kutokana na vita vinavyoendelea kati ya Israel na Hamas. Kwa hiyo anaondoka kipindi ambacho wanaokuja sasa, watu waaina Donald Trump wanatakiwa waangalie. Kwa nini Jimikata anakumbuka? Ni kwa sababu kubwa, kuhakikisha kwamba kunakuwa na amani katika dunia za si vita na maangamizi kwa watu. Umesoma na kuishi wakati ambao uh, Jimikata amekuwa akiwa madarakani, na hata miaka michache baada ya kuondoka madarakani. Yeye uhusiano wake na Afrika ulikuwaje? Vizuri eh, kwa mfano Tanzania nakumbuka, eh, ziara ya Mwalimu Marekani mwaka sabini na tisa eh, tulifuatilia, lakini kuna kitabu pia kilichapwa Crusade for Liberation eh, ambacho kinaelezea ziara ya Mwalimu Julius Nyerere katika Marekani. Mmoja eh, wa watu waliokutana nao na kuwa na mahusiano mao mazuri ilikuwa ni, ni, Jimmy Carter, Rosalynn Carter mkewe kwa picha lakini kwa hotuba mbalimbali na katika miji ambayo majimbo eh, ambayo Julius Nyerere alitembelea alipokewa vizuri. Kwa hiyo alikuwa na mahusiano mazuri ki Afrika, na nchi za Kiafrika na hususan eh, taifa la Tanzania kupitia eh, rais wetu wakati huo, baba wa taifa mwalimu Julius Nyerere ni e, e, e, e, mfano mzuri. Sasa tukimalizia tumeshuhudia maraisi wastaafu wa, wa Marekani wakiwa pamoja na wanafamilia katika kuaga uh, na kukamilisha safari yake ya mwisho uh, ya Jimmy Carter kutoka hapa katika bunge la Marekani, ambapo ni uh, mita ama umbali mfupi sana kutoka studio zetu za VOA zilipo na kwenda kwenye lile uh, kanisa uh, la kitaifa uh, hapa Washington DC na baadaye kupelekwa kule Georgia kwa ajili ya mm maziko. E, tumeona maraisi wastaafu karibu wote wa Marekani uh, wa vyama mbalimbali ambao bado wako hai. Je, hili linatoa picha gani kwa ishara ya demokrasia duniani? Kwanza ni kutoa es heshima, heshima kubwa kwa kiongozi mkubwa kama yeye. E, lakini pia inaonyesha uh, siasa uh, si uhasama uh, hata kama viongozi wanatofautiana kwenye sera na mitazamo o, lakini bado wanawatumikia wananchi e, na mataifa yao nchi zao. Inapotokea e, hali kama hizi, ndipo pale ambapo e, nchi inakuwa kwanza na mengine yote anafuata. Kwa hiyo ni ishara njema iliona e, wakati ule pia uh, uh, McCain alipokuwa kwa raisi aliwahi kuwa kwa mgombea, lakini ilionyeshwa kwamba e, viongozi wakubwa e, katika Marekani kama raisi wanashiriki misa kama, wana kama hizo za kumwaga mtu ambaye alishiriki kwenye vita vya Vietnam, kwa maana ya McCain. Hata huyu sasa uh, kwa sababu amefanya makubwa kwa ajili ya Marekani eh, kuenda kushiriki ni kuonyesha heshima kwake, heshima kwa taifa la Marekani. Asante sana Magid Mjengwa kwa kueleza hayo yote. Basi hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na katika sehemu hii e, tunaangalia michuano ya CHAN ambapo mataifa ya Afrika yatafahamu e, wapinzani wao katika mashindano yajayo ya 2025 Total Energies CAF African National Championship maarufu kabisa yanayofahamika kama CHAN hapo Januari 15, e, kwa kile ambacho shirikisho la kabumbu barani Afrika lilitangaza kwenye tovuti yake kuwa dro hiyo itafanyika katika ukumbi wa kimataifa wa mikutano wa Kenyatta jijini Nairobi, nchini Kenya. Kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa ni maandalizi ya michuano hiyo ambayo inaandaliwa na mataifa ya Uganda, Tanzania na Kenya watakaokuwa wenyeji, ambapo itawakutanisha wachezaji wa kiafrika kutoka katika ligi zao za ndani kati ya Februari mosi hadi ishirini na nane. CHAN hupangwa kila baada ya miaka miwili na inatofautiana na kombe la mataifa ya Afrika, yani AFCON Kwani ni wachezaji kutoka ligi za ndani pekee wanaweza kushiriki michuano hii. Wachezaji wa kigeni hawawezi kushiriki. Kafu iliunda mashindano haya ili kukuza vipaji vya ndani barani Afrika kwa kuwapa nafasi ya kuonyesha ujuzi wao, e, kwa wale maskauti wa vilabu mbalimbali vikubwa a, vya dunia. Tuanze kuangalia hali jinsi ilivyo ya maandalizi katika taifa la Kenya, ambapo taifa hili lilikuwa likielezwa kwamba limekuwa nyuma. Tofauti na mataifa mengine wenyeji, yani, Tanzania na Uganda, lakini kwa taarifa, uh, inaonekana kwamba Kenya yenyewe itaendelea kushiriki. Nimeongea na mwanahabari Ali Hassan kutoka kule E, pwani ya Kenya. Na Ali Hassani, hebu tueleze mpaka hivi sasa Kenya mambo yakoje kuelekea ya CHAN? Tunaweza tukasema kwamba pale baina ya Septemba na na Novemba kidogo palikuwa na atiati, wasiwasi, akaja uh, mara mbili, unakumbuka rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF, daktari Motsepe akakutana uh, na rais wa taifa William Ruto na wadau mbalimbali, akiwepo waziri wakati huo Kipchumba Murkomen, ambaye sasa amehamia katika wizara ya usalama, na wiki hii ameingia rasmi kazini waziri mpya wa michezo uh, Sadi Mvuria amezungumza uh, na Wakenya, wanahabari na mawaziri husika kutoka Uganda na Tanzania. Habari njema ni kwamba shirikisho la soka barani Afrika kaf jana limethibitisha kwamba uwanja wa Nyayo ni mojawapo wa viwanja ambavyo vitatumika kwa ajili ya mashindano ya CHAN uh, mwezi ujao. Kwa hiyo sasa hivi wakenya angalau wanaweza wakapumua wakijua kwamba mashindano yatafanyika nchini Kenya. Wajua, tuliwahi kupewa chan kenya tu, tukapo, tukapoteza nafasi hiyo ikaenda Moroko. Sasa wakenya bado walikuwa na wasiwasi fulani, wajua tena, ukiumwa na nyoka. Vipi kuhusu uwanja wa Moi Kasarani ambao tumekuwa tukiona picha mbalimbali katika mitandao ukiwa bado unafanyiwa matengenezo, serikali inasema nini? Lini uwanja huu utakamilika, kwa ajili ya kuweka lile paa la juu, lakini zile nyasi kuweza kukidhi vigezo vya kafu bado tulizozipata kufikia leo haswa, baada ya vile Alhamisi wakati anapokezwa ofisi waziri Mvurya, akatembezwa na waziri mtangulizi wake kichumba Murkomen, wakawahakikishia Wakenya kwamba wakati draw inafanywa ya mashindano haya Chani wiki ijayo, watakuwa wametuthibitishia hali ya uwanja wa Kasarani na kama ulivyosema, kweli picha zimezagaa na hata ukienda uwanjani kuna zile unaweza ukasema lala salama eh, maliza maliza zile za za mwisho, mwisho si kama uwanja wa Nyayo ambao uko katika hali nzuri zaidi, kwa hiyo nasema wenyewe kwamba kufikia katikati ya mwe, katikati ya wiki hii, kwa hiyo katikati ya mwezi huu, kwa hiyo ni wiki ijayo ya kwamba uwanja wa Kasarani watakuwa wamemaliza shughuli nzima, ingawa unaweza ukasema kwamba hata kama uwanja wa Kasarani watautumia kwa ajili ya mashindano ya Chan, kwa jicho langu naweza nikasema watakuwa wameharakisha sana. Asante sana Ali Hassan kwa kueleza hayo yote eh, kutokea nchini Kenya, na sasa tuelekee nchini Tanzania kwa ajili ya kufahamu kile kinachoendelea na hapa nazungumza na, na mwanahabari eh, na mchambuzi vile, vile wa masuala ya michezo kutoka shirika la utangazaji la Tanzania, TBC, Anwari Mkama. Anwari, hali ikoje nchini Tanzania katika kuelekea Chan? Maandalizi ya Chan, naweza e, nikasema kumekuwepo na zoezi la ukaguzi wa viwanja. Tunakumbuka kwamba rais e, wa CAF e, Motsepe alifika hapa e, na kukagua viwanja ambavyo vitatumika hususan uwanja Benjamin Mkapa na uwanja huu pia mwenyewe nimepata bahati ni ya kuweza kutembelea, takriban wiki moja imepita, na maandalizi yanaendelea eh, makubwa ambayo nimeyaona, eh, kwa upande wa pitch ambayo tumeishuhudia hata katika mechi kati ya Yanga na TP Mazembe, lakini kwa upande wa tartan, eh, kusema kukimbilia, tayari zimeshajengwa, na wakati napita, kulikuwa kuna matengenezo yaliyofanyika kuhusiana na vyumba vya kubadilishia nguo wachezaji ambavyo vimeongezwa hivi sasa, eh, kutoka vile vyumba kuwa viwili mpaka kuwa vinne, eh, na wengi watakuwa uh, wanajiuliza ni kwa nini vinne. Ni kwa sababu kuna wakati unaweza ukacheza mechi hii na mechi nyingine inachezwa baadaye, kwa hiyo kuepuka mwingiliano wa kubadilisha nguo wa wachezaji, ama mazoezi ya kiufundi ambayo wanafanya makocha na wachezaji, kutokuwepo na mwingiliano. Kwa hiyo vimeongezeka tena vyumba vingine. Kwa hiyo kumekuwepo na ma ma maandalizi kwa upande wa viwanja, hasa ambavyo vitatumia kwa upande wa chani, na kingine ni viwanja vya mazoezi ambavyo ni viwanja muhimu sana. E, katibu mkuu wa wizara ya habari, utamaduni na michezo, Gerson Msigwa, tulishuhudia ziara yake hivi karibuni akifanya akitembelea katika eh, viwanja vya michezo, kiwanja maarufu katikati ya jiji la Dar es Salaam kiwanja alitoka hapa akaenda katika uwanja wa Jenerali Samuyo ambao upo kule Bweni. Napo alipofika huko alishuhudia namna hiyo, jinsi ujenzi unavyoendelea kwa upande wa pitch, majukwaa na hata sehemu pia kubadilisha nguo wachezaji na haya alikiri kabisa kuridhika, lakini si tu kiwanja hiko bali kiwanja pia ambacho kitatumika kipo katika maeneo ya Ubungo, ambacho kio kitumika katika michezo mbalimbali, uwanja wa shule ya sheria. Kwa hiyo maandalizi na nakwenda vizuri. Vipi kuhusu uwanja wa Amani wa Zanzibar? Wenyewe uko katika hali gani? Maanake tunajua uwanja ule ulikuwa una nyasi za bandia. Je, hili limebadilishwa au utaendelea kuwa vile vile uwanja e, wa aman? Na bahati nzuri, rais wa Zanzibar Daktari Hussein Alimwinyi hili aliliweka bayana katika hotuba yake ya kufunga mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kuukaribisha mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya kusema kwamba uwanja ule unakarabatiwa na na ukarabati wake hasa katika eneo la pitch. E, hili basi kuweza kuruhusu uchezo katika michuano ya CHAN, ya CHAN, lakini pia michezo ya AFCON elfu mbili na ishirini na saba na zoezi hilo limeshaanza, e, la kuondoa ile pichi zile za nyasi bandia na kuweka nyasi zile ambazo ni halisi, ambazo zinatakiwa na shirikisho la soka Afrika Cup pamoja na na FIFA. Asante sana uh, Anwar Mkama, kwa kueleza hayo yote, na hivi sasa basi tuelekee kule nchini Uganda uh, nchi nyingine mwenyeji ambayo itashiriki uh, katika CHAN kama mwenyeji, ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kwa mataifa matatu kufanya hivyo, hasa mataifa ya Afrika ya Mashariki. Hapa tunazungumza na Henry Gama uh, kutoka kule nchini Uganda, katika jiji la Kampala, atueleze uh, yale yanayoendelea. Henry, hebu tueleze kwa upande wa Uganda, hali ikoje kuelekea michuano hii ya CHAN? chani namna najua ati wakati first February tutakuwa tunaanza tournament ya CHAN po Uganda, Kenya na Tanzania. Na hapo, uh, kwenye Uganda naona kochi yetu Paul Put amamaliza kuita ma wachezaji wa timu ya tournament ya CHAN. Jana alikuwa matangaza wa squadi ya wachezaji watakuwa wanacheza CHAN, so ili timu i kumi na tisa zitakuwa ziko tayari kukuwa anacheza hii tournament kuanza tarehe moja Februari kwa kusikia tarehe ishirini na nane. Vipi kuhusu upande wa viwanja? Uh, je, hili liko vipi hivi sasa kwa upande wa Uganda Uganda tunakuwa tutakuwa nafanyisa hii na, na Mbale National uh, stadium na hii Hamps stadium hapo na, hii, ya zamani naitwanga na kivuo ndio hizo pili zitakuwa na, kuhost kuh, kuh, ku chan na Uganda pia Uganda na, na, na machi ya kwanza utakuwa nachezua hapa stadium. Je, kwa upande wa kafu wanasema viwanja viko tayari na vimekidhi uh, mahitaji ya kafu ya kaf ya, alipitisa ali, alipitiza hizo mawao hizo ma, ma, ma, ma, hizo uh, stadiums, ama uh, hizo uh, chezazo alipitisa mbili na mbole pamoja na Ham stadium. Watu wa hapo Uganda wamejiandaa, na msisimko uko vipi kwa michuano hii kuja? Ah, wanakuwa wanajiandaa sana, wanaipenda sana na wafurahi sana kuona ati namna Uganda na Kenya na Tanzania tutakuwa tunakuwa na host na tena ile AFCON 2027, na watu wamefurahi sana kuona ati itakuwa bara ya kwanza kama kuri, ku, kuona ati namna tunakuwa na uwezo na kuhost ile tournament ile kubwa ya AFCON 2027 na hapo watu wamefurahi sana na kuona ati government ya Uganda alikuwa uh, inafanya kila kitu yote nakuwa naona wamefanya kwa na. Naam, asanteni sana kwa kueleza haya yote. Basi hapa ndio tunakamilisha sehemu ya pili na tunakamilisha vilevile vile matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote e, waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.