soo jeeda ay gobolkan ciidamada joogaan ee gobol Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inatangaza kutoka hapa Washington ambapo ni saa tano na nusu asubuhi, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa Januari 10, mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha, katika matangazo yetu ya leo kupitia Radio Free Africa RFA, ambayo inapatikana kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Red Citizen Radio kote nchini Kenya, vile vile kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Miongoni mwa taarifa tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba polisi wa Afrika Kusini wamewakamata raia 26 wa Ethiopia wasiokuwa na vibali halali vinavyowapa fursa ya kuwepo ndani ya nchi ya Afrika Kusini kuhusu hivi vita vinavyoendelea katika uh, mashariki mwa Kongo, kwa sababu kama tunavyojua, vita vya M23 na wanajeshi wa Kongo vimeendelea kwa zaidi ya miaka 12 na kuna wakati mwingine ambapo kwamba walichukua miji mikubwa zaidi, na kuna wakati ambao kwamba walipata kujadiliana kutafuta suluhisho, jambo kama hili na hayo basi ni mambo ambayo utasikia katika mjadala wetu wa moja kwa moja, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa wa Live Talk, ambapo tunaangazia mapigano yaendelea endelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mjumbe maalum wa Umoja Mataifa katika eneo hilo amelaani kuvunjwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano mashariki mwa DRC. Lakini kwanza pata habari za kimataifa, ambapo zinasomwa kwako hivi punde na Sandey Shomari. makundi ya kutetea haki za binadamu na madaktari nchini Kenya hii leo wamekaribisha uamuzi wa mahakama ya kuu nchini humo kuamua kwamba ni kinyume cha sheria kufanya maamuzi kwa watu wanaotaka kujiua kama ni uhalifu. Benki ya Dunia inakadiria mwaka 2019 kwamba takriban watu sita kati ya laki moja wa Kenya wanajaribu kujiua, ikihamasisha juhudi za afya ya akili zilizoanzishwa na serikali. Alhamisi, mahakama kuu ilisema kwamba sheria hiyo inaidhinisha ubaguzi kwa misingi ya afya ambayo ni kinyume cha katiba. Uamuzi huo bado unamtaka mwanasheria mkuu kuanzisha mchakato wa kufuta rasmi sehemu hiyo ya kanuni za adhabu. Shirika la misaada ya matibabu MSF lilisema leo Ijumaa limelazimika kusimamisha shughuli zake katika mojawapo ya hospitali chache zilizosalia kusini mwa Khatum kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara na kukatika kwa njia nyingine ya kuokoa maisha kwa wale waliobaki katika sehemu ya mji mkuu wa Sudan. Vita vimekuwa vikiendelea nchini Sudan tangu Aprili mwaka 2023 vikichochewa na mapambano ya madaraka kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya dharura RSF kabla ya mpango wa mpito kuelekea utawala wa kiraia na kusababisha mzozo mkubwa wa ukosefu wa makazi na njaa. Hospitali ambayo ipo katika eneo linalodhibitiwa na RSF ilisaidia kuwatibu waathirika wa mashambulizi ya anga ya mara kwa mara ya jeshi la Sudan, pamoja na mamia ya wanawake na watoto wenye utapiamlo katika eneo ambalo vitongoji viwili vimetumbukizwa katika hatari ya njaa. Polisi wa Afrika Kusini hii leo Ijumaa wamesema kuwa wamewaokoa raia 26 wa Ethiopia wasiokuwa na vibali ambao walikuwa wakishikiliwa mateka bila nguo katika nyumba moja mjini Johannesburg na watu wanaoshukiwa kuwa wasafirishaji haramu wa binadamu. Takriban wanaume wengine 30 pengine tayari wamekwisha toroka kupitia dirisha lililovunjwa kabla ya polisi kuivamia nyumba hiyo siku ya Alhamisi jioni na huenda wakawa wamejificha katika eneo hilo. Kitengo cha uhalifu maalum cha polisi kilisema, kulingana na taarifa za awali kutoka kwa watu waliookolewa, kundi hilo lilizuiliwa katika nyumba hiyo katika kitongoji cha Sandringham, kaskazini mwa Johannesburg, bila nguo wala stakabadhi. Kanali Fidani Nkolase alisema Agosti mwaka jana polisi waliopata zaidi ya Waethiopia 80 wasio na vibali wakiwa wamefungiwa ndani ya nyumba katika kitongoji hicho hicho katika mazingira ya kinyama bila chakula cha kutosha wala vifaa vya usafi binafsi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mamlaka katika mji mkubwa sana wa kaskazini mwa Nigeria imeanza kuwahamisha zaidi ya watoto elfu tano wa mitaani wanaoonekana kama tishio kwa usalama na hali ya wasiwasi inayoongezeka wakati mzozo wa kiuchumi ukiwalazimisha zaidi kwao kujisimamia. Polisi wa sharia hisbar his wamefanya msako wa usiku wa manane kwenye viwanja vya magari, masoko na kona za barabara katika mji mkuu wa mkoa tangu mwanzoni mwa mwaka wakiwahamasisha watoto waliokuwa wamelala na kuwahamisha wengi, wakiwa wameachwa wajitegemee. Wavulana hao huzunguka zunguka jijini wakiombaomba, wakiuza bidhaa kwenye taa za trafiki na kutafuta vyuma chakavu ili kuuza wapate fedha za kujilisha. Israeli imethibitisha kwamba mateka aliyekutwa ameuawa huko Gaza alikuwa Hamza Ziadne, mtoto wa mateka mwingine Yusuf Ziadne, ambaye alikutwa amekufa pamoja naye ndani ya handaki la chini ya ardhi karibu na mji wa kusini wa Rafa. Familia ya Hamza bedui wa Kiisrael alichukuliwa mateka na wapiganaji wanaongozwa na Hamas pamoja na baba yake, walikuwa wamejulishwa kifo chake kufuatia kukamilika kwa vipimo vya kisayansi, jeshi la Israel lilisema siku ya Ijumaa. Mapema wiki hii ilisema miili ya mateka wote wawili ilikuwa nayo. Jeshi la anga la Ukraine Ukrain ilisema leo Jumaa kuwa Rusia ilishambulia kwa ndege sabini na mbili zisizo na rubani usiku kucha, ingawa iliangusha ndege thelathini na tatu huku nyingine thelathini na nne zilitoweka kwenye rada bila kufikia malengo yao ndege tano zisizo na rubani zilishambulia majengo mbalimbali mbali katika eneo la kaskazini mwa mkoa wa Chemihiv na kumjeruhi mtu mmoja. Jeshi la anga lilisema ndege isiyo na rubani iliangukia kwenye jengo katika mji mkuu wa Kiev lakini haikusababisha majeruhi. Picha za video zilizorekodiwa na Reuters zilionyesha mlipuko na moto unawaka kwa mbale wa Kivu wakati wa shambulio la usiku. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Hivi sasa ninakukaribisha katika Live Talk, kipindi kinachorushwa kila Ijumaa. Kinazungumzia masuala mbalimbali ya kijamii, kiuchumi na kisiasa yanayoendelea duniani. Leo ninazungumzia mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, ambapo zaidi ya watu laki moja wamekimbia katika siku tano za mapigano huko mashariki mwa DRC kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M 23, kulingana na taarifa ya Jumatano ya maafisa wanaoshughulikia misaada ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa. Hata hivyo basi, ofisi inayoratibu masuala ya ndani ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa, OCHA, imesema mapigano yalitokea katika mji wa Masisi uliopo mkoa wa Kivu Kaskazini na kusababisha angalau watu wawili kufariki na sita kujeruhiwa. Taarifa zaidi inasema hadi mwishoni mwa Disemba mwaka jana wa 2024 zaidi ya watu milioni 2.7 walikoseshwa makazi katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Ili kufahamu haya yote na mengineyo yanayohusu mapigano huko mashariki mwa DRC tunaye wachambuzi wa, wa siasa za kimataifa akiwemo mchambuzi wa siasa za DRC Plasida Nzilamba, mchambuzi wa siasa za kimataifa Nasor Kitunda akiwa Dar es Salaam, Tanzania, na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau akiwa Canada hapa studio ninashirikiana na Sandey Shomari. Vilevile, tutakuwa na maoni kutoka kwako, kwa wewe msikilizaji ambaye tutayasoma kadri tunavyosonga mbele na mada hii ya mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa DRC. Lakini pia msikilizaji, unaweza kuchangia hivi sasa kwa kupiga simu moja kwa moja ukianza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja na kwa wewe uliye ndani ya Marekani unaanza na 202 619 3151. Karibuni nyote moja kwa moja basi, naimani washiriki mnanisikia katika laini zenu za simu, na nianze na Plasida. Ukiwa hapo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, tufahamishe hali ikoje kwa wakati huu kwenye eneo lililopo. Plasida, upo na sisi katika laini ya simu? niko kwenye line, mama. Haya, shukrani sana kwa muda wako kujumuika nasi katika live talk uh, tufahamishe hali ikoje uh, kwa siku ya leo kwenye eneo ulilopo huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Kwa kweli ni kusema kuwa uh, hali iko mbovu kwa sababu uh, Uh, ijapo ulikuwa mapambano katika maeneo ya Ngungu, katika maeneo ya ya Ngumba huko katika mtaa wa Matisi, maeneo ya Limbongo huko katika mtaa wa Luberu, pia katika maeneo ya ya Masisi Sandra, ambapo kunakuwa ofisi ya kiongozi wa mtaa wa Masisi. Kwa kweli hali popote ni mbovu, kwa sababu watu wamebaki katika maisha yasitufahamu, hawajui kesho itakuwaje na wengine wamekuwa wakimbizi, wanaendelea katika, kuna wale ambao walikuwa wakimbizi na leo wamegeuka kuwa wakimbizi kwa, kwa kweli ni, ni ni kusema kuwa mapambano haya eh, kwa kweli wakati wameanzishwa eh, jeshi la Rwanda likisaidiwa na, na wale ambao wanaitwa M ishirini na tatu kwa sababu ni jeshi moja eh, wamedhibiti mpaa Masisi. <laughs> na kwa kweli wameingia humo na nyuma, kumetokea uh, muungano wa jeshi na vijana wa mahali, kwa sababu leo kunakuwa kile ambacho tunaita uzalendo katika uzalendo katika i katika, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao unasimamiwa una, una, una, una, una, una unalengwa na, na, na... na... katiba kira... wafia... ya Kongo ambayo kwa kipengele cha makumi sita na tatu kinasema kuwa kila kaaria mkongomayoyaa jukumu la kupigania nchi yake kwa uvamizi. Na sasa hao vijana wote ambao wamejiungwa kwa uzalendo na kwa kupigania ya hmm -hmm. nchi yao wote wanatumika, wana pamoja na jeshi na hiyo yote Eh, kwa miungano yote wamekuwa wakipigana pamoja na jeshi la Rwanda likisaidiwa pia na wasaidizi wao, kwa sababu wanakuwa na wengine pia pembeni zao, wametoa watu kutoka mbalimbali Somalia, Eritrea, wametoa watu kutoka Pol, Poloni huko, uh, Ulaya na pia wa, wanafika kufanya vita humu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakisaidiwa na wafadhili wao na ni hiyo makabiliano ambayo inaacha leo raia wengi sana wanakuwa katika maisha ya ukimbizi, na humu katika jimbo la Kivu ya kaskazini, kwa kweli tunaweza kusema maisha yamesimama kwa sababu mambo yote yamesimama sababu ya vita hivyo. mm -hmm. Sasa kabla washiriki, hatujasonga mbele, kwenye laini ya simu kuna msikilizaji, hebu tumsikie maoni na mtazamo wake, na kama pengine ana swali la kuuliza, mmoja wa washiriki ataweza kumpatia jawabu. Karibu msikilizaji, tuambie jina lako na unapiga simu kutoka wapi? Nam, jina langu ni Nation Ja J, kutoka Godgoce, jimbo la Migori, nchini Kenya. Swali ambalo ningependa kuuliza siku ya leo ni kwamba iwapo kuna wanajeshi wa Umoja wa Mataifa katika mashariki ya Demokrasi ya Kongo, na changamoto ambazo wanakumbana nazo wakati wanadhibiti hali ya usalama katika eneo hilo, na mpaka sasa imekuwaje haijadhibitiwa usalama katika eneo hilo ili watu waweze ku-kuwa na amani katika eneo la Demokrasi ya Kongo? Asanteni. Shukrani basi, pengine uh, tumkaribishe Amin Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa Canada, tufafanulie swali la msikilizaji. Asante uh, bi Mkamiti, nafikiri hili swali zima la Congo ni swali mtambuka lenye kubeba ama lenye kuhusisha watu na taasisi na nchi na majeshi mbalimbali. Kwa mfano katika Congo peke yake kuna makundi mbalimbali mbali ambayo kwamba ya ya, ya, ya, ya ya kivita yenye kupigana vita. Kuna FDLR ambao hawa ni wanajeshi wa, wa zamani wa Kihutu waliotoka Rwanda wenye kupigania na Rwanda, lakini kwa, kwa ukubwa zaidi wako ndani ya Kongo. Vile, vile kuna makum, ma, liku, makundi mengine kama APCLS, CMC, NBC, ANCDH alafu mbali na hayo kuna kuna M23 kuna jeshi la la Congo kuna serikali ya Rwanda kuna serikali ya Uganda. Sasa kuielewa vita ama kuvielewa vita vya Kongo vizuri lazima turegee nyuma wakati wa vita vya kimbali vya Kirwanda, kwa sababu mvurudikano uliotokea kule ndio uliosababisha kuwe na shida ambazo kwa leo tunaziona ndani ya Kongo. Baada ya ku, kuanguka serikali ya Rwanda, Uh, wale waliokuwa katika serikalini katika jeshi wanajeshi wengi waliohusika na ile ma maafa walikimbilia Kongo na hapo ndo wakaunda jeshi lao la FDLR, uh, uh, FD, ambao kwa, kwa ukubwa zaidi ndio wenye kupigana ama wenye kuleta vita ndani ya Kongo dhidi ya Rwanda. Sasa shida inapotokea ni kwamba majeshi ya Kongo yenyewe katika vita vyao wanapopambana na M23 wakati mwingine hutumia hmm, baadhi ya haya makundi ambao ni maadui wao, lakini wao wayatumia haya maadui kumpiga adui mkubwa zaidi. Katika ripoti ambazo zimewahi kuandikwa na Human Rights Watch, kuna baadhi ya vikundi ambayo hupewa usaidizi wa silaha usaidizi wa chakula ili kupigana na m M23, ingalau wote hawa ni maadui wa serikali ya Kongo. Kwa hiyo nafikiri twaje, uh, um, uh, um, msikilizaji aliuliza kuhusu habari ya Umoja wa Mataifa. Mm -hmm. Umoja wa Mataifa wale peacekeepers ameweka wa usalama wako ndani ya Kongo, lakini swala lililoko ni kubwa zaidi ambayo limechanganya watu wengi, asemee kuwa ni, ni swala gumu sana la kutatua. Si kwamba kuweko kwa wanajeshi wa umoja wa mataifa waweza ukatatua shida iliyoko Kongo, isipokuwa shida iliyoko Kongo yahitaji kuweko uwe, kwa, kwa, kwa, kwa masikizano na kutatua shida ya Rwanda na pia kuna wakati mmoja ambapo Rwanda ilikuwa na shida na Uganda. Kwa hiyo Uganda ilikuwa ikiwafadhili iki, iki baadhi ya wapiganaji ambao walikuwa wakipinga Rwanda waliokuwa ambao wamo ndani ya Congo. Kwa hiyo shida ya Kongo ni kubwa zaidi, ni shida mtambuka ambayo ilokusanya vikundi serikali na, na majeshi ya nchi mbalimbali. Kwa hiyo kuitatua, ni lazima tutatue chimbuko ya shida hii ambao pengine ita, ita, itabidi kuwe na, na kue, kue, kue, kue, amnesty ambayo itawasamehe ita, ita wahusika pengine wa vita vya Rwanda ili wasiwe na hofu kwamba Rwanda yataka kuwaajibisha kuwa, kuwa, kuwa, kuwa kutokana na shida zao walizozifanya. Ishughulishwe Uganda, ishughulishwe Congo na majeshi yake pamoja na makundi mbalimbali, ndipo mbali, kutakapoweza kuonekana mwelekeo wa usalama. Shukrani sana uh, amini mwidau lakini vile vile mm tunaambiwa kuna msikilizaji katika laini ya simu. Naona Sande unaweza kuendelea. Bila shaka tumkaribishe msikilizaji. Karibu, jitambushe jina lako, mahali ulipo, utoe na swali lako au maoni yako. Asante sana kwa makaribisho mazuri sana mkamiti kibayasi na mwenzako hapo VOA. Kwanza mimi natoka Kenya, Kenya, magharibi mwa Kenya kule Vihiga Mbale. So kwanza nashukuru sana kwa hii mjadala, mjadala ambao tunachangianga tukiongea kwa litok tukiimizana. So mimi nawaombea tu wa Rwanda mahali penye wako amani, wapate wa, wa, wa amani, wakuwe wa, wa, wa na amani, wasije ka, wakalete vita, watulie na katika kanda la Afrika ya mashariki hakika tuna, -tuna, tuna, tuna furaha kwa sababu ni majirani wetu, tunakuwa na ujirani mzuri, ujirani wa kuimizana, wa kutiana moyo katika maisha, lakini tukiona wakimizana, wakipigana, watu wakikufa, tunakereka sana. Katika nchi ya Kenya, so tunawatakia tu amani, mahali penye wako, wadumishe umoja, wawe wazalendo, na hakika Bwana wa amani atawatenda mambo mazuri. Mbarikiwe sana. Ukamtiki Bayai, mzalendo kutoka Kiroa kijini. Shukrani sana, msikili izaji kutoka Kenya kwa mchango wako. Na sasa basi hebu turudi tena kwa washiriki moja kwa moja kwako kwa Nasor Kitunda wa Tanzania. Uh, hivi karibuni rais wa Rwanda Paul Kagame ametoa wito kwa mamlaka za Congo kuanzisha mazungumzo na kundi la waasi la M23 ambalo hivi karibuni limeteka miji kadhaa muhimu mashariki mwa DRC. Nini mtazamo wako hapo? Ma, na, na, na fikiri si jambo jipya. Mazungumzo yamekuwa yakifanyika siku zote ee, na imekuwa hivyo katika historia ee, na hasa katika nchi ya Kongo mazungumzo yamekuwa yakizungumzwa maamara ma la zote ee, lakini mwisho wa siku inakuja kwamba nini watu wanakubaliana au watu wanafika maene, maeneo ya kutokubaliana au kukubaliana kuto kukubaliana, ambayo ndiyo nafikiri inakuwa changamoto kubwa kufikia katika katika hatua hiyo. Lakini kufanya kuanzisha mazungumzo eh, kwa upande mmoja ni jambo jema, lakini kwangu mimi naona si jambo jipya kwa sababu mambo hayo yamekuwa yakiwepo, kwa sababu muda mwingine dosara huwa inajitokeza hasa katika namna ya kutafuta suluhu eh, ambayo wenzangu wamesema hapo kwamba matatizo ya Kongo ni suala la mtambuka linahitaji njia nyingi hasa U, wa, wa, wa, kwa, ya kuweza kuitatua, wasamehe hawa watu ambao wa vikundi hivyo vya waasi, na ndiyo inakwaga ni sehemu ya makubaliano, usamehe watu, muda mwingine ta kuwapa nafasi katika ajira e, na kuhakikishia usalama wao, ambao nafikiri ndio umekuwa mfupa mgumu hasa e, kwa Rwanda. Eh, lakini pia hata Kongo yenyewe kwa sababu mara kadhaa tumeona eh, hiyo hofu ya waasi wa katika kukubali kwamba ma, mambo hayo yatachukuliwa hatua na yatasimamiwa vile kama watu walivyokubaliana, ambayo hiyo uzoefu unatuonyesha si Kongo tu ulienda, hata ukienda Sudani ya Kusini tunapata eh, historia hiyo hiyo, au ah, tunapata historia hiyo kwamba makubaliano ma, ma, ma, huwa yanaanzishwa lakini anausika katika hatua ya masuala ya utekelezaji, unaona, kati ya Salva Kiir na Riek Machar wanaingia tena katika vita. Kwa hiyo mimi na, na, na, nataka kusema tu kwamba ni sawa, ni jambo jema, lakini ushauri wangu hasa katika makubaliano haya yatijikite zaidi katika masuala ya siasa pekee, kwa sababu muda mwingine mapatano haya huwa tunafanya makosa kudhani kwamba tuki leta masuluhu ya kisiasa kwa maana ya kugawana vyeo vyeo kuahidiana masuala ya vyeo baina ya viongozi katika haya makundi, hii inakuwa si suluhu ya pekee, kwa sababu haya makundi tujue kwamba moja ya sababu ambayo pia muda mwingine haizungumzi sana e, ni masuala ya utofauti wa mgawanyi wa keki ya taifa, ambayo ndia mda mwingine inafanya makundi haya kuweza kumtengeneza na kuweza kutumia nafasi hiyo pia hata kuwalagai wananchi kuingia katika makundi hayo na kupigana dhidi ya serikali. Kwa hiyo suluhu isiwe tu kwamba kugawana majimbo na kugawana vyeo na kuaigiana nafasi ya kisiasa, lakini lazima pia eneo muhimu ambayo nafikiri linapaswa kuzingatiwa katika mazungumzo haya ni eneo la ugatuzi wa kiuchumi, ambayo ndio nafikiri imekuwa kilio cha wananchi kwa siku zote, ambayo hiyo ikifanyika, nafikiri inaweza ikapunguza katika lile chimbuko, mwenzangu alizungumza chimbuko la matatizo ya nchi ya Kongo, ambayo ukitazama historia yake huwezi ukaotoa nafasi ya mgawanyo wa keki ya taifa, nafasi ya, ya, ya ulinzi wa asilimali ya nchi ya Kongo mpaka inezekea hapo. Bila shaka, msikilizaji, hatuna hatuna muda mrefu ari sana, ari ni kushukuru ari sana kwa maoni yako. Tunaye msikilizaji mwingine lani ya simu, nachukua nafasi hii kumkaribisha Uh, tumkaribisha msikilizaji kwenye laini ya simu tafadhali. Mm, uh, karibu msikilizaji, unapiga kutoka Kongo? Karibu, unapiga uh, kutoka wapi? Tuambie jina lako mahali ulipo na tupe maoni yako, karibu. Asante Sania, nimechanga maungo kutoka Busha nika mburinga la Kenya. Mimi Kenya naweza sema ni moja hiyo, ni siasa wa Rwanda na wa Kongo, ni hao ni majirani tena -i nini ma president -pre marahisi hao wawili wa Rwanda na, na, ni na Congo ni watu wenye inatakikana wakae chini waelewane kwa sababu ni majirani sisi, hatuwezi toka. Unajua, saa hii sisi huku kwetu Kenya tuko eria na ya penye minaka, kuna wakongonizi wametoka huku wamekimbilia huku, wanakaa karibu na kwangu tena. Sasa wamepea watu kazi ngumu, mpaka watu wanateseka, watu wanakufa kwa sababu yao watu wawili. Ni siasa ama kama wako na vitu ingine kama madini, wanataka wakae chini waelewane. Nijento mchonga maua kutoka Busia Mbika Bringadi, asante asante sana, mchonga maua, na kumradhi mchambuzi uh, Nasuri Kirindo alikuwa kizungumza hapa, nikataka kumpa nafasi eh, msikilizaji wetu uweze kumalizia kile ulichokuwa unaelezea. Asante sana, karibu. Kwa hiyo ndicho nicho niho wakisema kwamba mazungumzo haya yamekuwa yakifanyika na nafikiri na huwa yanatoa atilifu ya uweni, namda mwingine tunaonaga hata eh, watu kusimamisha vita hawa waasi na wanajeshi jeshi na kusimamisha vita na kuanza kujadili haya mambo yamekuwa yakitokea, lakini hofu yangu kubwa eh, mazungumzo haya yasijikite zaidi katika maswala yanahusu siasa peke yake, kuzungumzia ya maswala si siya, ya siasa maswala uchavuzi, ya uchaguzi imekuwa hivyo. Nafikiri imekuwa kwa uzoefu, imekuwa sio sehemu ya suluhu ya migogoro hii, na muhimu zaidi mi nachokiona kwamba lazima maslahi ya kiuchumi yazingatiwe Mazungumzo ya, haya yatoe taswira ya namna gani rasilimali za Kongo zinaweza zikalindwa dhidi ya, ya makundi haya kuweza kuungana, lakini lazima itoe taswira ya namna gani uchumi huo utagatuliwa hasa kuenda kwa wananchi wa kawaida. Nafikiri hii pia nayo inaweza ikatoa mwelekeo wa migogoro hii ambayo endelea katika nchi ya Kongo, kwa sababu so, kinachoendelea hapo zaidi mbali na, na, na, na, na historia ya kisiasa, lakini kinachoendelea zaidi hapo ni, ni, ni, ni, ni muktadha mali zilizopo katika nchi ya Kongo kwa sababu so, zote tunajua kwamba Kongo ni nchi tajiri na ina madini ambayo yanahitajika katika ulimwengu. Kwa hiyo ukitizama historia yake tangu Mbeligiji, namna alivyokatakata vipande, hiyo ikawa na fursa ya, ya, ya, ya, ya makundi mengine kuweza kuingia na kuweza kuchukua kile ambacho kina kinapatikana hasa katika nchi ya Kongo. Kwa hiyo lazima tujue maslahi ya Kongo lazima yawekwe mbele, hasa masuala ya kiuchumi katika mazungumzo haya. Lakini kama hilo halijafanyika, nafikiri tunaweza tukatizama kama mwenzangu walivyoyataja makundi hayo ya waasi, yakizidi kuongezeka, kwa sababu makundi haya yanatumia mwanya huo huo, lakini hayaoni mwelekeo wa kudumu katika namna ya rasilimali za nchi ya Kongo zinaweza zikalindwa, na ndio maana unaweza kuona kila siku tunasikia majina mapya yakitokea, mara kamwinasa mara mu ishiri na tatu mara na, na makundi mengine ambayo e, yanatokea hasa katika nchi ya Kongo. Kwa hiyo mimi nachoweza kusema tu kwamba e, makubaliano haya si jambo jipya, yamekuwa yakifanyika hivyo, na uzoefu unaonyesha katika bara la Afrika makubaliano haya yamekuwa yakifanyika kila siku, lakini yanakuwa hayana mwisho mzuri kutokana kuna kuwa na mtuguano hasa wa maslahi ya ambayo yanahitajika hasa katika utekelezaji wa wa wa, wa, wa hayo makubaliano ko, lakini mimi nachokiona na dosari kubwa ikitokeza hasa katika siasa na kuacha nafasi kubwa hasa ya uchumi ambayo imeweza kuwekwa. Lakini jambo jingine la msingi ni swala la amani, ambayo wananchi wa Kongo wamekuwa wakipigia pigania kwa muda mrefu sana, amani ya nchi ya Kongo kwao. Mazungumzo haya pia nayo yazungumze swala so la amani, lakini amani na misingi yake, msingi wa amani wa kwanza ni kutenda haki lakini msingi wa wa pili wa amani, lazima kuwe na usawa katika jamii. Kwa mda mwingine, ili upate amani, lazima uwe na matunda ya haki na usawa ambayo mm -hmm. Nafikiri kwa mda mrefu, lazima watu wafikirie namna ya kuziba makovu ya ya, ya ambayo yapo uh, katika mchongo, katika nchi ya Kongo, katika historia yake, katika namna inavyojiendesha. Shukrani wasikilizaji, endeleni kuwepo katika laini ya simu. Washiriki mwendelee kuwepo na namkaribisha msikilizaji haraka aweze kutupa mchango wake na kutuambia anapiga simu kutoka wapi. Aa, kwa kweli kabisa, unaongea na mada madakongo kutoka Kenya, Kapenguria. Ni kweli kwa hakika, sioni ni kwa nini eh, taifa la Congo iweze kupata shida kubwa kupitia sasa, ambapo Congo ni nchi tajiri katika Afrika. Yafaa hawa waafrika wenye wako pale wasipitie mahangaiko kama sasa. Hii ni karne ya ishirini na moja ambapo inafaa watatulio shida yenye wako nazo ya. Naomba Umoja wa Mataifa iangalie wakongo wa, wa wenye hawana hatia wanaumia wana sidi ya nji yawe e hey, nauliza kama ni madini yenye ya yenye yako Kongo, si anafaa hawa watu wakongo wasaidike na hiyo madini ya nji yawe. Mbona wateseke na ni hawa wenye nji wenye nji wateseke ili hali wana, wana nji yao ya kutegemea. So naomba Umoja wa Mataifa kama inaweza kusaidia wakongo wasiokuwa na, na, na, na, nia mbaya wawasaidiwe ili wapate kuishi. Shukran basi, msikilizaji, tumekupata na mpaka hapa, nakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk na sekunde chache zijazo, tutaendelea na Live Talk katika sehemu ya pili ambayo itakuwa inasikika kwa njia ya mtandao pekee. Shukran kwa washiriki wetu, endeleni kuwepo katika laini ya simu hapa studio. Nimeshirikiana na Sande Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. Tunaendelea na Live Talk sehemu ya pili tukiangazia mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Washiriki tuliokuwa nao katika laini ya simu ni pamoja na mchambuzi wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, Placide Nzilamba. Vilevile tunaye mchambuzi wa siasa za kimataifa Nasor Kitunda kutoka jijini Dar es Salam, Tanzania, na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka nchini Canada. Studio hapa anashirikiana na Sande Shomari Kibayasi. Msikilizaji hivi punde tu alikuwa akitoa wito Umoja wa Mataifa kuendelea, iko wapi, kuendelea kusaidia kupatikana amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wakati huo huo, basi mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Maziwa Makuu uanshia amelaani kuvunjika kwa makubaliano ya kusitisha mapigano huko mashariki mwa DRC na vilevile vile kuzisihi pande zinazohasimiana kushiriki katika mazungumzo na kuzuia umwagikaji wa damu kwa wananchi. Je, hili litawezekana? Ni je kwako wewe, Placid? Kwa kweli nikusema jambo ambalo linakuwa katika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linaonyesha unafiki wakweli wa Umoja wa Mataifa kwa sababu Umoja wa Mataifa umekuwa na kikosi huku na wamewaongezea kikosi maalum ili wa, wa, wafanye juu chini kwa kurudisha amani. Kwa sababu si wakongomani ambao walienda kutia jeshi lao ama makundi yao katika nchi ya, kanda? Hakuna, kwa sababu ukiuliza katika kanda la maziwa makuu hakuna pale ambapo wakongomani walienda waka, wakaanza vita katika nchi ya kanda hakuna, lakini ni kanda ambayo imefanya Kongo iwe uwanja wa mapigano kati ya, ya shida zao za kisiasa. Warundi wana shida zao za kisiasa, wanafanya Kongo kuwa shamba lao la mapigano. Wanyarwanda pia pia wame, wamekorogana kwao kisiasa na wamependa wafanye Kongo kuwa shamba lao la mapigano. Waganda wa wana ADF wamefanya pia Kongo kuwa shamba lao la mapigano. Sudani wamependa nao wafanye Kongo shamba wa lao la mapigano, na ijapo Umoja wa Kimataifa upo na Umoja wa Kimataifa wakati mmoja umesema hauna nguvu za kuweza kukabiliana na hizo janga zote, ni kusema nchi zote za kanda wakiwa na shida za kisiasa, wote wamechukua Kongo kuwa uwanja ambao watakupigania na uwanja ambao wataua Wakongomani, na ni Wakongomani ambao wana kila siku hili janga ambalo tunakuwa katika mashariki la Rwanda. Ni kusema kweli, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepe, imepana fursa kwa jeshi la Rwanda ikiingia humu likatafuta hao ambao wanaita mafdlr wakamaliza kazi wakatoka, wakasema wanabaki maelfu ya lara ambao hawana tena nguvu, hawana tena jukumu, hawezi kujifadhilia chochote, na wa, ambao watajir, watafariki muda ujapo, na wametoka wakisema wamemaliza kazi sasa. Leo ukisikia wanasema kuna ma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, minarudilia swala za huyo mchambuzi ambao anakanada kumwambia kama FDLR ambao wanaitwa ambao wanasema wakiwa katika Kongo ni mali na asilimali ya Kongo, kwa sababu Rwanda imetokea kimataifa kuwa wa mwekezaji ambaye analeta kwenye kwenye soko za kimataifa madini ya Kongo, na anaitwa wa kwanza ulimwenguni wa kuleta koltana hiyo, kasiteriti na ijapo inatoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli, vita hivi ni hivi vinaacha nchi jirani zimoja zinaishi, na kwa kweli, nchi ya kwanza ambayo inaishi ambayo inaonekana ulimwenguni kwa sababu ya vita hivi ni nchi ya Rwanda, na nchi hiyo imeanza hata kuunda vikundi vyenye kumiliki silaha na wanawasapoti katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili waendelee kuiba mali ya Kongo na waishi kwa ajili ya mali ya Kongo. Kwa kweli tukifanya uh, ujirani ambao unasimamia una, una au unangang'ania mbinu za kuiba kwa jirani ili uishi, si ujirani. Ndio maana sisi tumesema kwa kweli wao na mali hiyo wametayarisha mbinu za kuweza kuvamia Kongo na kuacha Kongo ibaki katika ukimbizi wa Kongomani, wafe wa kila siku. Na sasa sisi kwetu ni kusema kuwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na rais wake na gavmenti ya Kongo wanabidi kutayarisha mbinu hizo hizo za kijeshi ili wakabiliane na Rwanda na kuifukuza kwenye ardhi za Kongo ili hakikishe kuwa Wakongomani ni wao wanaongoza nchi yao. Ni hiyo ambayo tunadhani Umoja wa Kimataifa ni waimbi na ni uchimbi mtupu na ni wa wanafiki ambao pia wanataka kujifadhilia kubakia kwenye ardhi ya Kongo, ijapo wao wenyewe wamesema kupitia viongozi kama hawana nguvu za, za kukabiliana na mapambano hayo. Haya. Na, haya, basi umesikia hizo shutuma ambazo zimetolewa okay hapa, lakini maelezo haya pengine, uh, tuangalie kwa mtazamo mwingine, kwa jinsi jumuia ya kimataifa imeweza kujaribu kufanya kazi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumeshashuhudia jeshi la Afrika Mashariki, tumeshahudia sasa, uh, jeshi la sadek na MONUSCO kuwepo huko pia kwa muda mrefu, lakini bado uh, tatizo liko pale, na pengine wito huu uliotolewa hivi karibuni rais wa Rwanda wa mazungumzo Mwidau, ma mashirikiano ya majeshi ya Afrika ya Mashariki kwenda mbele, kitakachosaidia labda haya majeshi au suluhu ipi nyingine na mawazo ya Rais Paul Kagame? Asante ndugu Shumari, nafikiri hii mifano yote ni mizuri, kwamba kumejaribiwa majeshi na yameshindwa, kumejaribu uh, wasimamizi wa kivita kutoka Umoja wa Mataifa, MONISCO, wameshindwa, na mazungumzo ya kisiasa pia yamekuwa ni ya utatanishi. Nafikiri njia pekee ambayo kwamba pengine ingeweza kuleta kuleta tija hapa, haswa ukiangalia ile jiografia ya sehemu ile nchi kama Rwanda ni nchi ambayo kwamba haina bandari, nchi kama Burundi ni nchi ambayo haina bandari, nchi kama Uganda nayo pia haina bandari. Kwa hiyo wategemea kwenye nchi jirani kama vile Tanzania, Kenya kwa usafirishaji wa bidhaa mbalimbali mba ndani na nje ya nchi. Na kama ni kweli kuna madini ambayo kwamba yenye kuibiwa katika Kongo, ama kuna faida ambayo kwamba nchi hii ina inapata kutokana na vita hivi, ama kuna silaha zinazoingia katika nchi ile kupitia eza kwa anga ama kwa bandari, njia pekee ambayo yaweza ikasimamisha mambo haya ni kujumlisha uh, harakati za kisiasa uh, vikwazo vya kiuchumi kwamba kusiingie bidhaa zozote ndani ya nchi zile zinazohusika na matatizo pale, ama kusitoke bidhaa zozote za za kiuchumi ambazo zinauzwa katika masoko ya nje, basi nafikiri maumivu hayo yaweza yakageuza yaka mawazo ya viongozi wa nchi zile kuona umuhimu wa kuwa na usalama ndani ya Kongo, lakini ikiwa wataendelea na biashara zao, ama kwamba kutakuwa na faida katika katika vita vile ama uendelevu wa vita vile. Kwa sababu mbali na nchi zile husika za Kongo, Uganda, South Sudan, pengine Burundi na Rwanda, ziko nchi za kimataifa ambazo kwamba zinafaidika katika kuuza silaha katika sehemu zile. Kwa hiyo nafikiri vikwazo vya kiuchumi vyaweza vikatumika katika nchi ile lakini nchi za Afrika ziwe katika mstari wa mbele, haswa zile nchi za kanda za East Africa, kwa sababu wao ndio wenye mipaka na nchi hizi husika, na ikibidi waweke vikwazo vizuri ambao vitathibiti vita, vita, vita hali ya uchumi katika nchi hizi husika, basi nafikiri maumivu yatakaopatikana yatawawezesha hawa kukaa katika meza na kupata suluhisho itakaoleta amani ndani ya Kongo. Shukrani sana uh, amini Mwidau, kwa mchango wako huo, uh, wakati ambapo unazungumzia nchi za Afrika ziwe mstari wa mbele katika uh, kusaidia upatikanaji wa amani huko mashariki ya kati. Narejea kusoma nukuu ambayo ameieleza rais wa Rwanda Paul Kagame akizungumzia hali ya sasa. Kagame amesisitiza haja ya serikali ya DRC kuwajibika kwa changamoto zake za ndani, na hapa na mnukuu, anasema kama serikali ya DRC haitahimizwa kuchukua jukumu lake kwa watu wake na nchi yake, na kila mtu anaungana nao kuwalaumu wengine kwa matatizo yao unatarajiaje Kongo kushughulikia matatizo haya yanayotuathiri sote? Mwisho wa nukuu. Matamshi haya yanamaanisha nini kwako, a, Nasoro Kitunda? Uh, nafikiri matamshi haya yanatuonyesha tu kwamba liko tatizo katika nchi ya Congo na utatuzi wake unahitaji e, wa Kongo wenyewe pia kuweza ku- kuwa na umoja wa kusimamia matatizo yao, e, kwa sababu siku zote tumesikia hapo Kongo akinyosha vidole sana, ikilizotajwa e, kama sehemu ya kinachoendelea hasa katika nchi yake, e, lakini watu wanasema kwamba unaponyosha kidole kimoja vidole e, vitatu vinne vinagokia mwenyewe. Kwa hiyo maana yake kauli hiyo kwanza inaleta ina, ina, ina e, sehemu kwamba Kongo mwenyewe anapaswa kujitathmini ndani, lakini pia kuna haja ya mazungumzo baina ya nchi ambazo zinazunguka katika nchi ya Kongo. Na mimi mara zote huwa nasema kwamba matatizo ya Kongo yatamalizwa na Wakongo wenyewe. E, kama itafika sehemu rais e, atakaingia madarakani na kutambua kwamba kiti ambacho anakimiliki si kiti chake, na anapaswa kuweza kuwashirikisha wananchi katika kila hatua, na hasa kupitia mkutano mkuu wa nchi, watu wapate mwafaka wa kitaifa juu ya nini kinachoendelea, hasa mashariki mwa nchi ya Kongo, lakini si tukupekee kunyoshea watu vidole, haitoshi lazima pia kuwe na mashirikiano <coughs> baina ya nchi hizi ambazo zinatajwa ambazo zinazunguka nchi ya Kongo na mara zote imekuwa nchi ya Kongo hakitaja kama sehemu ya ko matatizo haya. Hiyo nafikiri inaweza ikatatua hichi e, kizungumkuti ambacho kinaendelea hasa katika nchi ya Kongo. Kwahiyo kwangu mimi ni hatua ni, ni nzuri na ni hatua muhimu, hasa kauli hiyo analozungumza e, Paul Kagame, na inapaswa kuchukuliwa katika hali ya hali chanya hasa katika nchi ya Kongo. Najua hali anaopitia nchi ya Kongo, najua madhira wanaoyapata kwa hiyo, kuna haja kama niliosema hiyo, na hapa tunaweza tukaona pia hata umuhimu wa nafasi ya Jumuia ya Afrika Mashariki kwa sababu nchi zote hizi zipo katika Jumuia ya Afrika Mashariki, ko kuna haja ya Jumuia ya Afrika Mashariki kusimamia hilo, na kwa maoni yangu bado haijafanyika vya kutosha kwa jumuia yetu katika kuhakikisha kwamba mambo haya Eh, kuzita nchi hizi na kuweza kuzungumza na kutafuta suluhu ya kudumu hasa katika eneo lile, kwa unapozungumzia kwamba mambo ya Kongo yatasimamiwa eh, na Wakongo wenyewe ndiyo, katika hali ya namna hii kwamba kutafuta majawabu kwanza ndani ya nchi yenyewe, hasa kuhakikisha kwamba keki ya taifa inagawanywa sawa, lakini pia kutafuta suluhu baina ya nchi ambayo inazunguka nchi hiyo kidemokrasia ya Kongo. Kuna, kuna, kuna swali ambayo lilipita awali hapa kwamba njia za awali zinaonekana zimeshindwa. Masuala ya majeshi ni njia muhimu, lakini si njia ya kudumu, kwa sababu matatizo ya nchi ya Kongo aweza akatatuliwa pekee tu kwa hizi eh, eh, hatua za kijeshi. Ziko hatua za mazungumzo ambayo anataka kufanya, lakini sasa hivi Kongo inapaswa kwenda hatua zaidi hiyo ya kusema kwamba kutafuta mwafaka wa ndani ya nchi yenyewe baina ya wananchi lakini kutafuta mwafaka katika nchi ambazo zinazunguka katika nchi ya Kongo. Nafikiri hili inaweza likasaidia, na hili anaweza kulifanya ni mheshimiwa rais, kwa rais asiwe tu sehemu ya ya ya, ya ya ya kunyosha kidole, lakini hayo sehemu ya kutafuta suluhu ambayo nafikiri historia imekuwa ikihukumu hasa katika nchi ya Kongo tangu inapata uhuru e, Kongo haikukaa sawa kama jamii nyingine katika kutafuta mchakato wake kimaendeleo e, hii ambayo imesababisha Kongo hii hasa na, na, katika namna tunavyoona hasa mashariki wa nchi hiyo, ambayo fikiri kumekuwa na watu kukimbia nchi yao, watu kupoteza maisha, kupoteza hata kazi, imekuwa ni sehemu ya kawaida hasa katika maeneo hayo. Kwangu mimi nachokiona mm -hmm. kwamba ni muhimu sana hasa katika kuta, kuta, kutu, kutumia njia hii ili kutafuta mwafaka wa majirani hawa wanaofika katika nchi ya Kongo, lakini kutafuta mwafaka katika Kongo yenyewe aina wananchi wenyewe kutafuta kwa sababu hivi vijuzi tumeona kwamba ti ameanza kuzungumza bali za katiba ambayo ime- imekuwa pia sehemu ya ya ya kufu, kufufua matatizo ma, ma, ma, mengi e, kufufua pia malalamiko mengi ya raia kwamba unataka kuzungua katiba wakati bado matatizo ya msingi katika nchi ya konge ajaondolewa hasa tatizo la kupata amani katika nchi hiyo. Kwa maoni mm -hmm. yangu mimi inaona kwamba eh, uluhu ameezapatikana hasa kupitia mwafaka wa kitaifa ufanyike ndani na nje, lakini tusitegemee sana e, msaada kutoka nje ikawa sehemu ya suluhu, kwa sababu Marekani alijaribu e, juu ya ku, ku, ku, ku, kuwapa vikwazo viongozi wa kijeshi na viongozi katika nchi ya Kongo, lakini bado mambo yako vile vile tu. Kwa hiyo swala tusi kuatisha maswala ya kiuchumi hawa viongozi wa juu, kwa sababu wao wananufaika katika namna nyingi, si tu kwamba mali wazoweka nje ya nchi ndizo zinanufaisha wao sure, wana, wana, wana mali wana, wana mali katika namna nyingi sana. Kwa hiyo mimi ninachoweza kusema kwamba lazima mwafaka wa kitaifa upatikane na katika mwafaka wa kitaifa mm -hmm. Maanake watu, watu watajadili e, nchi yao watajadili nini majawabu ambayo yattutia hasa katika nchi yao yako. Shukran. Sasa basi, washiriki endeleeni kuwepo katika laini ya simu. Ngoja tusome uh, maoni kutoka kwa wasikilizaji waliotutumia kwenye mtandao wetu wa Facebook kulingana na mada tunayozungumzia ya mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Ni naye Didier Rusahani KKL Hodari, anapatikana huko Lubero, Kivu Kaskazini, amesema yeye binafsi ni bora jeshi la Congo na wazalendo waendelee kupambana, pia raia wa waunge mkono mkono wasitegemee mtu kwa sababu nchi nyingine zinatoa tu shutuma bila kuchukua hatua madhubuti, ila mazungumzo yangekuwa na maana iwapo Rwanda iwaondoe wanajeshi wake katika maeneo hayo. Nikitoka huko nakutana na Zabulung Mwiongezo, kijana Mkongo unajiita ukiwa Beni, DRC. Unachosema ni kwamba hongera sana kwa jeshi la Congo, FRDC, kwa kuchukua upya mji wa Masisi Centa toka mikononi mwa waasi wa M23. Nasoma ujumbe huu kutoka kwa DJ Shukuru Musai, anapatikana katwa DRC, anasema inasikitisha sana kuendelea kushuhudia kwamba Rais Paul Kagame anaendelea kukanusha kwamba yeye haungi mkono waasi wa M23, kitu ambacho anaweza kuambia raia wenzangu ambao wanapambana mashariki mwa Kongo, tukae kimya, ila tukumbuke namna gani farao alivyoangamizwa mnazani hizi damu za raia wasio na hatia zitamwagika kwa bure kweli. Mungu tusaidie. Kabanzi Jean, ukiwa kule unasema uh, kwa wapi DRC upo, unasema hivi sasa wanapenda hali kule mashariki mwa Kongo, anasema ni mbaya sana, na ni bora serikali ifanye mazungumzo na waasi wa M23. Anasema tunachokihitaji sisi ni amani, maana kukila kila kukicha ni vita tu. Tunataka mwaka 2025 uwe mwaka wa mabadiliko. Maiko Kigundi yeye anasema Kongo wanahitaji maombi zaidi, ili warekebishe nia zao na Mungu awape roho yenye utulivu na kuwafariji sana waathiriwa, haswa walioacha uh, wapendwa wao na kuondokewa na wapendwa wao. Anasema huyu Maiko anapatikana kule kutoka nchini Kenya. Naendelea nchini Tanzania, kwake Kayuni Rashidi akiwa pale makao makuu Dodoma, anasema Kongo wanahitaji nguvu ya kuweza kuwadhibiti kikamilifu. Wanahitaji nguvu zaidi. Haya basi, nikisoma ujumbe wa mwisho kabla ya kurudi kwenu washiriki, unatoka kwa Vedasco Romani anapatikana Tabora, anasema Kongo anahitaji nguvu ya kuweza kuwadhibiti kikamilifu wanaojiita M23 na hali kadhalika. Ujumbe kama huo pia unafanana na Maneti Magongo Kione ambaye pia anasema ujumbe kama huo. Basi shukrani kwako kwa wewe msikilizaji kwa kutupa maoni yako hayo yote na Uh, endelea kusikiliza VOA bila shaka. Uh, moja kwa moja basi ni rudi kwa mchambuzi. Tumesikia hawa uh, wasikilizaji wetu wametoa maoni yao tofauti na mbalimbali -mbali. Uh, uh, baadha ya kugusia kwamba kuwe na mazungumzo na M23. Vilevile tumesikia katika maelezo ya Rais wa Rwanda, Paul Kagame, akisema uh, kwamba ana matumaini katika mabadiliko ya utawala wa Marekani kwamba anaweza kuja na mkakati mpya wa kushughulikia huo mzozo wa Mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Pengine nikija kwako Plasidizilamba, ukiwa hapo Kongo, yote yamezungumzwa ambayo yamejaribishwa, je, unaona kwamba pengine kutakuwa na nafuu kama anavyosema hapa rais wa Rwanda kwa utawala mpya wa Marekani kusaidia mzozo wa Rwanda? Ni ni ni rais wa Rwanda, ni rais wa Rwanda na gafu yake ndiyo shida kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kanda la maziwa makuu na matamshi hayo yanaonyesha kuwa anakuwa mbele kuanza kushutumu watu, lakini ni yeye shida la kwanza eh, katika kanda la maziwa makuu, kwa sababu ameingia kwa silaha kwenye kwenye nyazifa zake na sasa hapendi kuondoka. Na kwa kweli ni kusema kuwa na napenda aendeleshe utawala wake katika maeneo mengine ambayo eh, eh, si ardhi yake tu sisi ni kusema shida la kweli katika kanda la maziwa makuu ni uongozi wa Rwanda, kwa sababu umekuwa na mashida na nchi nyingi za kanda, Burundi na mashida Uganda, wamekuwa na mashida, wamekuwa na mashida. Sasa kwetu ni kusema kuwa umoja wa kimataifa ikuwa unataka amani katika kanda hili, ni kushughulikia government ya Rwanda na kuiondoa kwenye nyadhifa zake, waende na kutafuta wengine ambao wataongoza nchi hiyo bila kupata shida na utawala wa nchi jirani. Na kwetu ni kusema kuwa ya kweli wameunda makundi ya yenye kumiliki silaha katika manchi jirani, na wametaka wa, wafanye uvamizi katika nchi hizo. Kwetu sisi ni kusema kuwa inabidi pawe mbinu za kuweza kuzuia leo mm? uvamizi huo wa nchi zimoja zimoja zingine katika Afrika na inaonyesha kuwa Umoja wa Afrika hauna, hauna nguvu na pia hiyo uh, ambayo wanaita uh, tuko katika kanda la East African Community. Hilo kanda ni kanda la wachimbi na wavamizi ndio wanakaa humo. Kuna wale ambao wamefanya miaka karibuni na thelathini kwenye nyazifa zao pa, wanapaswa ondoka udemokrasia Ikikuwa Kongo wanasema eh, eh, inabidi rais aondoke. Lakini katika nchi hizo, wakati eh, uchaguzi unafika, umoja wa kimataifa unabaki ha, bila neno, hausemi kitu, na unaa hao wao viongozi wa zamani wabaki, ambao wana, wamebaki kama ni wao viongozi sasa wa wengine, na hiyo, hiyo namna ya kuongoza kanda la maziwa makuu ndio ambayo inaleta vurugu nyingi katika kanda hili, na inabidi kuteta ukweli kuwa umoja wa kimataifa, ikiwa Umoja wa Ulaya, Umoja wa Amerika na na wengine wote, na Umoja wa Afrika, wameacha mambo hayo yaendelee. Marais ambao wamefanya karibuni eh, eh, miaka thelathini kwenye viti na hawaondoki hawa na ni wao wanakamatiwa kuwa marais ambao wanaongoza vizuri kwenye ulimwengu. Ni udemokrasia gani ambao wana, ulimwengu mzima unataka waonyeshe? Ni kuwa wamekuwa kama ni wasimamizi wa wengine, na kazi yao ni kufanya vita katika nchi za wengine. Kazi zao ni kuua raia wakanda, na wanawaacha wabaki hivyo. Kwetu ni kusema hapana. Kama itakuwa hivyo, Wakongomani hawatahitika na kila ambacho kitatokea katika kanda ya Maziwa Makuu humu visi tuko tunatazama, sisi watamazi, itakuwa jambo kubwa na litaleta lita maafa makubwa, na umoja wa kimataifa utazikuta umeaibika ume bila shaka. Na nikushukuru sana, uh, Plasidi Nzilamba, na kwa muktadha huo, huo huo nikupe nafasi Uh, amin ni mwidau kwa jicho lako. Na upande huo tunafahamu utawala wa rais wa sasa Joe Biden mara kadhaa umeshutumu Rwanda na kuku, kwa kuunga mkono kundi la M23 na, na kutaka wanajeshi wake waondoke kule kwenye ardhi ya Kongo, lakini vilevile haya matamshi ya Kagame kuwa na matumaini na utawala mpya wa rais Trump, kwa upande wako unayapokea vipi? Nafikiri uh, kutatua shida za Afrika kutabidi waafrika wenyewe wawe mstari wa mbele na kikubwa zaidi ni wa, waangalia haya masuala kwa kihalisia ki na viongozi waweze wakakaa, kila mmoja akaeleza shida ambazo kwamba zina, zinamsumbua akili ambayo zinamsababisha yeye kujiingiza katika masuala ya vita ndani ya Kongo, na kama ambapo tume, tu katika mazungumzo ambapo sote tumezungumzia chimbuko la la shida ya Kongo inatokana na uh, Uh, vita vilivyosababisha mauaji ya kimbari kule Rwanda na vita vilivyokuwa vikiendelea pengine ni Burundi, vita ambavyo vilikuwa vikiendelea pengine ni Uganda ambavyo vimehusisha makundi mbalimbali mbali ya kiserikali na ya kibinafsi. Kwa hiyo njia ya pekee ni kwamba makundi ya husika haswa yale makubwa ambazo ni nchi zikae chini zitatue shida ambazo ni chimbuko ama ndio, ndio, ndio, ndio origin ya hii vita mojawapo, ikiwemo pengine ni kutoa msamaha kwa wote waliohusika na na vita vya miaka ishirini ama thelathini ya nyuma iliyopita, kuwe na mwanzo mpya wa uhusiano baina ya nchi na makundi mbalimbali. Vile vile kuwe na mifumo ya kisiasa ndani ya nchi ilete suluhisho ya kisiasa ambayo italeta unini usawa wa kiuchumi ndani ya nchi zile. Nafikiri hayo yakizingatiwa itakuwa hakuna umuhimu wa, wa, wa, wa kuweka matumaini kwa kiongozi yote wa taifa la nje ambaye amechaguliwa kuwa ndio atakikuwa msuluhisho wa shida za za Kongo kwa sasa. Zaidi wakae chini wazungumze masuala ambayo kwamba yanawakumba na waangaliane face to face, ili kuchukua kuchuku washiriki wa, wa kutoka sehemu zingine. Hiyo pekee yake ndio itakuwa njia itakuleta matumaini katika sehemu hile. Shukran, tukiwa tumebakiza takriban uh, dakika nne kukamilisha live talk. Uh, swali hilo ilo pia nilipeleke kwako Nasoro uh, Kitunda eh, kwamba Rais wa Rwanda Paul Kagame ameelezea matumaini kwamba mabadiliko ya hivi karibuni katika utawala wa Marekani yatakuja na mkakati mpya katika kushughulikia mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika kanda ya Maziwa Makuu. Nipe mtazamo wako. Nadhani uh, na soro kitunda ndio hajapatikana, basi uh, nije kwako a Placid. Placidi, labda kwa sababu ameshaelezea mm, swala hili mm, na mda kama ulivyosema mkamiti ndio unakwisha, hivyo atuambie tu pengine Placidi. Sasa mda unakwenda kwa kukamilisha neno lako la kumalizia, nini apacho ungependa kuona kuendelea mbele. Kwa kweli ni kushurutisha serikali ya Rwanda na wafadhili wake waondee mikono yao na miguu na miguu yao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waache Kongo kwa amani, kwa sababu hakuna hata Mkongomani mmoja ambaye ameingia katika nchi nyingine kwenda kufanya vita kwetu. Inabidi tuheshimiwe kwa sababu tumepokea mashida yao yote ya nchi zote jirani, ni sisi tumeyapokea. Lakini Placide wakati unamalizia yao, samani kidogo Placide, naomba nikuulize kitu kimoja Placide. Wakati unamalizia wano, hilo mikono yao na miguu yao katika nchi yetu, sio nchi ya Kongo, sio uwanja wa vita. Lakini pia Placide, rais wa Rwanda amesema hawa ni raia wa Rwanda, Rwanda. Rwanda wa Kongo, raia wa Kongo, kumradhi, pengine hilo wewe unalipokea vipi? ishirini na tatu na wengine hakuna raia wa Kongo humu Jambo lote limeonesha na ripoti za Umoja wa Kimataifa zimeonyesha kuwa ni Rwanda ndio inafanya vita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wale wote wameshikiliwa kwenye uwanja wa mapambano ni wanajeshi wa Rwanda, hakuna wakongomani humo. Wanachukua vipepeo karibuni tatu nne vya Kongo, ni wao wanatia mbele, lakini ni jeshi la Rwanda. Wamekuwa humu katika muka, wakati wa RCD wamekuwa humu katika wakati wa m wa CNDP wamekusha M231, wamefika M23D ni wao wao ndio wako tu katika jitihada hizo, kwa sababu uchumi wa Rwanda na maisha ya Rwanda inaikalia vita vya Kongo. Kama vita vikiisha katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rwanda haita puwapo ni mm -hmm. hiyo ambao wanazua Shukrani sana uh, Placide Nzilamba, uh, mchambuzi wa siasa za DRC. Hali kadhalika ni kushukuru wewe Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka nchini Canada, na vilevile vile shukrani pia kwa Nasoro Kitunda, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mpaka hapa ndio tunakamilisha Live Talk kwa siku ya leo ya Ijumaa ya Januari 10 mwaka 2025, ambapo tuliuu mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nimeshirikiana na, na Sandey Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, mzalishaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Uwe na wakati mzuri, naendelea kusikiliza VOA Swahili ambayo pia inapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com.