Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena e, ya Januari 21 tunapokalika katika matangazo ya VOA Express, tukiangazia masuala ambayo e, yanakugusa wewe kijana, msichana E, au mwanamke popote pale ulipo, lakini hata kama hupo katika kundi hilo e, kina kuhusu vilevile kipindi hiki cha VOA Express, tukiangazia mambo mengi kwelikweli. Maanake mara baada ya kumaliza zile purukshani za uchaguzi na kumwapisha Rais Donald Trump e, tunarejea kwa nguvu kabisa kuyaangalia mambo mengi wa mambo mengi kwelikweli. Leo tutaangalia e, je unadhani e, mpaka hivi sasa katika zile amri za kiutendaji katika hotuba ya rais Donald Trump hapo jana, unaona inaenda kuchangia vipi maendeleo ya kijana mjasiria mali wa Kiafrika? E, je, unaona kuna ishara yoyote kwamba kuna yale mao sera zake zinakwenda kuleta swala ambalo itakuwa njema kwao? Basi tutaliangalia, lakini siko peke yangu, mi naitwa Idi Ligongo bila shaka Idi yuko na mimi nimekuesha jaa tele kama pishi la mchele, ikiwa ni saa mbili na nusu Washington DC, kumi ya nusu alasiri Afrika ya Mashariki, tisa ya nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji langu, jina naitwa Sunday Shomari na niko standby kukuangushia vitu vizito vizito, kuletea mambo mazuri mazuri. Kama alivyosema Idi, mojawapo ya mambo utayangazia vilevile ni katika mada yetu ya barazani, na kwenye mada hii tunasema je, ni sahihi kwa wazazi kuchagulia watoto wao wenza wa maisha? Hapo <laughs> kweli watu wamezungumza kweli kweli. Idi, ukiangalia hapa mambo ni mengi kwenye Facebook, wengi wametoa maoni yao, na wengine tutawapigia simu kuweza kusikia yale maoni yenu mnasemaje kuchangia katika mada hii. Pia msikilizaji, kipindi hiki cha VOA Express hakiendi bila burudani ya Muziki Express, bila muziki hujasukuma gurudumu. Mambo ya muziki yatakuwa yakirindima na bila shaka tangaa na ujiri na, na kitamba katika mitandao mbalimbali ya kijamii, yapi yana trendi kuanzia kule Kenya, Tanzania, Uganda na duniani kwa ujumla wake? Tutayaangalia hayo msikilizaji. Basi usikose kwa ajili ya haya yote, ka chonjo kwenye redio yako, tufuatane moja kwa moja na huko nchini Tanzania tutaangalia vijana wanavyoshiriki katika masuala ya kisiasa. Kwa sababu gani? Huko nchini Tanzania e, vijana nchini humo na viongozi katika chama cha upinzani cha CHADEMA ambacho pia kinatimiza miaka thelathini na mbili hii leo wanafanya uchaguzi, wamekushafanya uchaguzi wa vijana, wamekushafanya uchaguzi wa, wa baraza lao la wanawake, na sasa wanafanya uchaguzi wa viongozi wao wa juu, mfano wa kielelezo cha ushiriki wa vijana kwenye chama hicho pamoja na wanawake katika uchaguzi huku wakidai kwamba wanadumisha umoja na demokrasia. Sasa hali iko vipi na siasa za vijana kwenye chama hicho na Tanzania kwa ujumla? Muda mfupi uliopita, nimezungumza na wangu George ambaye pia ni kijana, na kwanza kutaka kujua vijana wenzake wanashiriki kiasi gani katika siasa nchini humo. Kwa kaji, siku zinavyoenda, naona vijana hususani wanachuo ile passion ya kushiriki kwenye siasa inaongezeka. Watu wengi wana- wanataka kuwa na zile zinaitwa leadership skills, wanapenda uongozi. Kwa hiyo moja ya vitu ambavyo vitawafanya uh, ile karama yao ya uongozi ionekane ni kwenye siasa. Kwa hiyo unakuta vijana wengi wanahusika sana kwenye siasa sasa hivi na pengine ukiangalia huu uh, mm, uchaguzi wa chama cha Chadema na yale ambayo umeaona yakizungumza huko, ushiriki wa vijana umeuonaje kwenye chama hiko, pamoja na wanawake? Uh, naona mvutano <laughs> umeongezeka, sio kama miaka mingine tuliokopo tunazoea. Naona sasa hivi ile uh, wanaita awareness imeongezeka, vijana wengi wanakuwa wana, Siasa, especially hawa ambao wa vyama pinzani kwao naona nanili mchango wao ni mzuri naona, vijana, vijana na naona vijana wengi saa hivi wamekuwa wana, sijui kwa njia moja ama nyingine, nafikiri ni kitu ambacho ni interesting kwao. sante so, sana ni wango George, huyo msikilizaji akizungumza na VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania. Mambo ndivyo yalivyo, msikilizaji. Kwa upande huo basi eh, baada ya kusikia hayo, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Tunamhusisha nani? Mr TZ Jumbe Hamza huyu msikilizaji, na kishirikiana naye Brenda Brima, kibao chao too much. Pata vitu Ah, hapa na mbona kama anachanganya mambo hivi. Eh, eh, eh, eh, ni Brandy, Brandy bila shaka. <laughs> he, too much. Ah, oh, okay. Hivi ni wanakwambia. Sasa unajua hapa amenichanganya kidogo mzalishaji. Maana ii kuna B alafu eh, kwa Kwa hiyo hiyo halafu kaacha. Kwa hiyo mimi nikajua ni Brandy, Brandy. Kumbe ni eh, kama Brandy. Haya, basi Ehe, ndiyo mambo yanavyokwenda hivyo, yes, ndani ya VOA Express. Sasa hapo jana rais e, Donald Trump ameapishwa, na katika hotuba yake amezungumza mambo mengi tu ya mwelekeo wa Marekani katika utawala wake wa miaka e, minne ijayo. E, alikadhalika amesaini amri nyingi tu za kiutendaji ambazo zinaiweka Marekani katika nafasi ya kwake katika masuala mbalimbali kuanzia shirika lile la WHO, mm -hmm. Eh, mkataba ule wa, wa, wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa. Hello. Matabia nchi eh, lakini vilevile vile namna Marekani sasa hivi inavyoweza kutoa misaada kwa mataifa mengine angalau kwa siku yeah, tisini kwanza ina maana anataka kuangalia mambo yanakwenda, yeah, kwenda vipi? E, lakini ma saudi, yako mambo mengi sana ameangalia, amesaini sabini na nane amri za kiutendaji. Bado kuna mambo mengi sana pia, wahamiaji na mengine mengi ambayo tutaendelea kuyasikia. Sasa tukataka kujua wadau wanaofanya kazi na vijana E, wao wanaonaje nafasi ya vijana katika utawala huu mpya mm -hmm? E, wa rais Donald Trump, je kwa vijana la Kiafrika kwa sababu Marekani ni taifa kubwa ambalo linakuwa linasaidia miradi mingi sana e, hata katika lile shirika lake la maendeleo USAID mm -hmm. E, kwa hiyo ni vitu ambavyo vinagusia mm -hmm. Sasa tunaye hapa uh, Benedict Omilo ambaye anatokea eh, katika uh, hiki chama cha youth eh, child, Eh, mas, kile kitu ambacho um, uh, mtandao huu hu, hu, wa masuala ya haki za watoto eh, katika kusini mashariki uh, mashariki mwa Afrika eh, Afrika Mashariki, ambacho chama chao kinaangalia haki za watoto yani mtandao wa haki za watoto eh, karibu sana bwana uh, Ben eh, kutoka Africa Youth Trust, tueleze wewe umepokeaje hili? Uh, asante sana kakaangu. Nimelipokea kwa njia uh, mbili tofauti. Kwanza kama vijana wa Afrika na uh, vijana wa Afrika Mashariki wakiwemo, ni kwamba ni kwamba kumekuwa na jinsi uh, mlivyosema kumekuwa na njia nyingi ambazo nchi ya Marekani ilikuwa ikipea ufadhili au da, ikidhamini miradi mingi sana katika nchi mbalimbali za Afrika, na kwa hivyo miradi hii kupitia kwa mashirika kama USAID na kadhalika uh, ilikuwa ikidhamini uh, miradi ya vijana, miradi ya watoto, lakini unaona kwamba Unge, uki, ukiangalia katika mazungumzo au katika uh, yale mazungumzo ya, ya Rais Trump alipo uh, alipochukua hatmani, kwamba uh, amesema pia kwamba ni wakati ambao Amerika itatamaniwa ama nchi ya Marekani itatamaniwa, na pia akasema kwamba ha, uh, ni wakati ambao hakuta uh, like, ni wakati ambao Uh, kutakuwa na ataki nchi zingine au mataifa mengine yachukulie Marekani advantage of, to quote him. Kwa hivyo, pia linaleta mchanganyiko kidogo kwamba vijana sasa hawaelewi ni vipi zitakuwa sera za Rais Trump katika masuala na ushirikiano wa Marekani na nchi zingine, haswa nchi za Afrika ikiwemo masuala ya Uh, ya udhamini wa mashirika mbalimbali swala mbali. lingine ni kuhusu mambo ya biashara tuseme vijana ni watu wanahitaji uh, biashara wanahitaji kazi wanahitaji mambo kama hayo ya kujiendeleza kimaisha sera yake atakapo basi bana ama kufunga njia mbalimbali uh, mbali za ushirikiano na Afrika basi utakuta kwamba vijana wengi katika nchi za Afrika hawatapata nafasi ile mzuri. Naam. na mna, vipi labda kwa kile ambacho sasa unakiona kwa kijana sasa hivi ambaye anakusikiliza, kitu gani ambacho unamwambia kujiandaa? E, labda alikuwa anafanya miradi mbalimbali ambayo inagusa moja kwa moja taifa hili la Marekani, ama anapata ufadhili e, au anashirikiana na mashirika au taasisi za za za za za Marekani, nini cha kumweleza kijana? Ni kufungua njia mbadala nyingi, kufungua njia mbadala nyingi na kutafuta uh, wadhamini mbalimbali sio tu kwa, kwa, kwa Marekani pekee. Kuna wadhamini wengi ambao pia wamezingatia masuala ambayo ni muhimu kama masuala ya tabia nchi, masuala ya uchumi na kadhalika kwa hivyo ni kufungua zaidi na pia sio tu kuangalia mdhamini uh, mmoja kama Marekani peke yake, lakini pia ni hata hapa Afrika vijana wa Afrika na hasa Afrika Mashariki, serikali zao pia zijaribu ku, ku, kukuja na mbinu ambazo zitasaidia hawa vijana katika kujiendeleza. Kwa hivyo pia na hata kujialini na sera za Trump. Unajua, uh, rais akisema jambo lazima litazingatiwa na lazima kutawekwa mikakati ambayo uh, itafatwa. Kwa hivyo mimi ni kuwaomba vijana kuwa makini na kufata utaratibu ambao utakaowekwa, na pia kufanya ile tunasema, uh, kuwa flexible ama kuadjust mipangilio ambayo italetwa na utawala wa rais Trump ili kuendeleza uhusiano wao na mashirika wao na wadhamini watoka wa Amerikani. Naam, asante sana ndugu yangu uh, Benedict eh, Omilo eh, ambaye unatokea katika huu Uh, mtandao wa haki za watoto eh, kwa eneo la kusini mwa Afrika, yani Eastern Africa Child, Child Rights Network. Shukran sana kwa kuwa nasi na tukutakie kila raheli. Basi sisi moja kwa moja tuelekee moja kwa moja katika habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa hatua kadhaa za kiutendaji baada ya kuingia madarakani Jumatatu, ikijumuisha kujiondoa katika mashirika ya afya ya kimataifa na mkataba wa hali ya hewa wa Paris, na ameelekeza kusitishwa kwa misaada ya kigeni ya Marekani. Amri kadhaa zililenga wahamiaji kama vile kutangaza hali ya dharura kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko, kusitisha hifadhi ya kisiasa na kusitisha haki ya uraia wa kuzaliwa kwa watoto waliozaliwa nchini Marekani kutoka kwa wazazi wasio na vibali halali. Trump pia aliagiza uchunguzi kwa kiwango cha juu iwezekanavyo kwa watu wote wanataka wa kuingia Marekani, na kwa serikali kuzitaja nchi ambazo zinaweza kuwa na waranti ya uchunguzi wa kutosha ili kuwazuia raia wao kuingia nchini Marekani. Maafisa wa Ukraini wamesema Jumanne kwamba mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Rusia yaliharibu majengo ya makazi katika maeneo kadhaa ya kati na kusini mwa Ukraine. Mashambulizi hayo ni sehemu ya shambulizi ambalo jeshi la Ukraine limesema lilihusisha ndege 131 za Russia zisizokuwa na rubani na makombora manne ya masafa marefu. Ulinzi wa anga wa Ukraine ulitungua ndege 72, zisizo na rubani jeshi la anga limesema. Gavana wa Dnipro niprop... Sevlaisk alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba mashambulizi ya Russia yaliharibu nyumba na ghala na kumjeruhi mtu mmoja. Rais mstaafu wa Marekani Joe Biden siku ya Jumatatu alimaliza kazi yake ya kisiasa kwa zaidi ya miaka 50 lakini aliahidi kwamba hatuachi mapambano wakati akiaga, akimaliza muda wake wa uraisi, na alisafiri kwenda California ili kujumuika na familia yake na kurejea katika maisha yake binafsi. Biden alizungumza muda mfupi baada ya kumtazama mrithi wake Rais Donald Trump kutoka chama cha Republican akiahidi wakati wa hotuba yake ya uzinduzi wa kubadilisha kabisa kila kitu ambacho mtangulizi wake wa Demokrat alikifanya. Katika saa za mwisho za kabla ya kukabidhi madaraka ya uongozi, Biden alielezea kwa upana kuhusu mtu ambaye aliondoka katika madaraka miaka minne iliyopita. Idadi ya watu nchini China ilishuka mwaka jana kwa mwaka wa tatu mfululizo, serikali yake limesema Ijumaa, ikiashiria changamoto zaidi za idadi ya watu kwa taifa hilo la pili lenye idadi kubwa ya watu duniani, ambapo hivi sasa inakabiliwa na idadi ya watu wenye kuzeeka na upungufu unaojitokeza wa watu wenye umri wa kufanya kazi. Idadi ya watu nchini China ilifikia bilioni 1.4 mwishoni mwa mwaka wa 2024, ikiwa ni ongezeko la watu milioni 1.39 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Takwimu zilizotangazwa na serikali mjini Beijing zinafuatia umaarufu duniani kote, lakini hasa katika eneo la Asia Mashariki, mahala ambako Japan na Korea Kusini na mataifa mengine yameshuhudia viwango vya vi uzazi vikipungua. Moja kati ya mipango yangu ya mwaka huu 2025 bila shaka, uh, ni kwenda kuzuru pale jijini Kampala ah, eh, jiji la Kezari na Shakiba <laughs> <laughs> wakati ule eh, unafanya mambo mambo yako ya... eh, eh, ya uchaguzi wa, hmm. wa, wa, wa, wa uchaguzi. 2016. Nakumbuka ulikula mabomu sana ya machozi. Eh, ni kula bomu za machozi kuli kweli pale mjini. Lakini ikawa jioni tena tunapata kupumzika vizuri. Lakini kwa sio mbaya. Haya, uchaguzi wa Rais Museveni wa wakati huu. Sasa tunaelekea kwenye mambo ya barazani, right? hmm. Naam, tunataka kwenye barazani, mzee wa kazi. Hivi ni barazani au braz... brazani <laughs> barazani lakini wengia waoataenda kusema wanavyosema. Wewe sasa najua tena matamshi ya watu. Je, ni sahihi kwa wazazi kuchagulia watoto wao wenza wa maisha? Sande mi nawe tuna watoto hapa hivipi, hapa bana Idi inakuwa kidogo <laughs> inategemea na utamaduni. Baadhi ya tamaduni wanasema bana mi mwanangu, kwa sababu mm. hidi we mshikaji wangu tunafahamiana mm. amue mwanao lewe na mwanao mm lakini sasa najua hiyo kwa watu wengine wanapenda lakini mimi binafsi naona tuheshimu mila za desturi, mila na desturi za makabila fulani anafanya hivyo tu, tuheshimu hey, hey, na wale ambao wanaona vilevile vile, si sio la jema tuheshimu. Bila shaka wenyewe tukiwa tunaheshimiana, dunia inakuwa nyepesi sana. Ha, kabisa eh. Basi kuna mtu tumeambia kwenye laini ya simu, tayari tuko naye hapa, anataka kuchangia mada hii. Karibu sana msikilizaji, jitambulishe jina lako, mahala ulipo, halafu tuambie unasemaje kwa swala hili. Kwa jina anaitwa Joseph bila kutoka Mwanza, Tanzania. Karibu sana. Habari za Mwanza? na samaki wa sato wapo n wengi wa kutosha <laughs> Haya, <laughs> tuambie, ndugu mm -hmm. yangu katika swala hili, wewe uko vipi? kwa kwenye kwenye swala kama hilo, ni ngumu sana kuuchaguliwa mwenza mtoto wako mwenza wake, kwa sababu anaenda kuishi na mtu ambaye hamjui. Alafu pili, ndoa ni ngumu sana. Ndoa ni kama zaidi ya ya kurusha ndege ya kivita. Huwezi ukamchagulia mwenza wako, mtoto wako, amtafutie mwenza wake aishi naye. Hapana, Mwache atafute yeye mwenyewe. hmm. Wakielewana wataishi vizuri, lakini sisi zamani kweli tulichaguliwa, lakini kwa sasa hivi ni vigumu sana kumchagulia mtu kwenda kuishi naye kuendeleza familia, ni ngumu sana. Kwa hiyo bora waache wajichagulie wenyewe, sio? Ndiyo, ajichagulie mwenyewe, yakimshinda yamshinde yeye, kwa sababu sasa hivi ukimchagulia mtu mm. baadaye mwanao atakuja kukulaumu, atakwambia, baba, nilikwambia mimi sikupenda huyu, wewe umeniletea. Au mama, sikumpenda huyu, wewe umeniletea, amenichagulia. Mmeona yametokea haya na haya, mengi tumeyaona, mtu kachaguliwa mke au mtoto akachaguliwa mme baadaye labda anamuua au akatokea mauaji, wakatokea wengine, anamzika kabisa na kuzika na kuondoka, anaua na kupoteza ushahidi. Ni vigumu sana sasa hivi kwa teknolojia ilivyo, bila shaka. Joseph Jila, ukiwa kule Mwanza Tanzania, tunakushukuru sana kushiriki kwenye barazani. Basi Ligongo, umemsikia Joseph Jila. Tuongee na wengine walio kwenye mtandao wetu, wametuma message zao wengi sana kwenye Facebook hapa wamechangia. Nianze naye Benadi Mwaka Lalile Anasema wazazi humchagua msichana wanayemwona wao kuwa anaofaa na wanampenda wao, lakini hawajui kijana wao wanachagua kwa kuangalia nini. Matokeo yake hawawezi kudumu katika ndoa kwa kuchaguliwa mke au mume. Anasema mambo duniani hubadilika kila baada ya miaka kadhaa. Naam, basi huyu mwingine ni Gresi Huruma eh, anakuambia yeye anapatikana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, jimbo la Kivu eh, kusini, akiwa pale mji wa Uvira. Ee, Uvira bwana <laughs> mm, Uvira pana nini hapo? Uvira bwana pale nikiwa pale Kigoma Ujiji pale. Yeah. Uvira unaiona kwa juu hivi. Eh, unaiona kwa juu hivi ukivuka Lake Tanganyika ama Ziwa Tanganyika. Mm. Sasa anasema kuhusu kuchaguliwa kijana mwenza eh, kivyake, anaona sio sahihi, maana ndoa ile haitakuwa eh, imeundwa kwenye msingi mzuri ambao ni upendo na kuvumiliana. Sawa. So, naye Odifred Felician anasema iwe sahihi au isiwe sahihi We angalia wakati huu ambapo wa vijana wako huru kujichagulia wenza na wakati wakichaguliwa na wazazi wao, uone. Je, anakwambia linganisha, ni wakati gani ndoa zilifanikiwa. Maana Joseph Jil alisema mambo ya zamani kidogo. Sasa anasema huyu bwana huyu Odifes anasema, we angalia mwenyewe wakati ule wa zamani wakichaguliwa na wakati huu wa ndoa, zilifanikiwa wakati gani? alafu <laughs> jijibu wewe mwenyewe <laughs> Huu uh, mjadala inabidi tufanye siku nyingine kwamba e, e, e, yeah. Je, ndoa za siku hizi au za zamani ambazo yeah, wazazi wetu waka wanachaguliwa <laughs> yeah, zilikuwa zinadumu yeah? Lakini haya, tusubiri tuone, maanake mambo ni mengi kwelikweli. maaae kuna utafiti yeah, mmoja nilisoma, yeah. e, mjadala ukawa mzuri kwamba wakasema bwana e, dunia sasa hivi ina vishawishi vingi kuliko dunia mm, ya zamani. Mm, ya zamani, dunia ya zamani E, ukinunua baskeli yako moja, mke wako ameridhika kwamba mume wangu naye ana baskeli moja, lakini sikuhizi hata ukiwa na gari, inawezekana mke wako asiridhiki. Gari gani kwanza? Sio gari tu, sio gari tu. <laughs> Saapo, ndo kuna shughuli hapo <laughs> <laughs> <laughs> Sawa kabisa, huyu hapa basi ni mwingine, Muhamadi Wesonga Siro anasema kwamba sio sahihi, sio sahihi kuchagua, ila ni sahihi mzazi kutoa rai yake kuhusu mtu ambaye anahisi atakuwa mume au mke bora eh, kwa mwanaye, kisha mwanaye apewe uhuru wa kukubali au kukataa. Kwa kifupi, anayechagua ni mwenye kuoa au kuolewa. Rai ya mzazi nayo muhimu kuzingatiwa kwa sababu inafaa vile vile. Sawa, basi Bobo Orlando namuona huko upande wake anasema ni sahihi kabisa kwa sababu wazee anasema huona mbali sana kuliko vijana. <laughs> Wengi wametoa maoni hapa Eddie Amdumi, Jeff Albert, Masai wa Liverpool, Victor Temu, Aaron Julius na wengine wengi tunawashukuru kwa maoni yenu, maoni ni mengi. Hatuwezi kumaliza saa hizi lakini naona, ili tuwaruhusu mjadala uendelee kwenye Facebook uendelee. Naona Keys Daniel <laughs> yupo tayari kabisa hapa anaenda kukuambia. Uh, marhaba ni mm, kitu kizito cha Kisdani akiwa ameenda kwenye stali tofauti na tulivyomzoea tumsikie. Kisdani hapa msikilizaji, na hicho kitu pata vitu mar kinaitwa ankuke levo. haya basi ni uh, Kis Daniel, mambo tofauti kabisa giah. Haya mahadhi haya, ukienda kule maeneo ya pembe ya Afrika kulena kaskazini mwa Afrika, Moroko, Moroko huko wapi E, na hata ukija mpaka ku Jibuti, Jibuti Somalia, mm -hmm. E, kuna haya mambo mipigo haya inakwenda kwelikweli, ni mipigo mizito sana. Basi mi nafikiri tu age kutoka hapa ndani ya matangazo ya a mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu wape a sandey Shomari. E, basi tunawacha hivyo na Kiss Daniel. Anakwambia marhaba, mambo ya marhaba hayo, msikilizaji, usimwambie tu mtu shikamoo. <laughs> <laughs> <laughs> <Ayakua, laughs> <kongoshua. laughs>