Hukua fudupti, hukua Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Muridhi. Karibu kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Januari 24 mwaka 2025. Ni matangazo yanayosikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www VOA Swahili com. na kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, tukimulika huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo hali ya wasiwasi mashariki mwa nchi hiyo baada ya kundi la M23 kuendelea kusonga mbele. Hali iko vipi? tutaungana na wa wachambuzi wetu kujadili juu ya hali hiyo. Na kabla ya hapo, katika taarifa tulizonazo ni kwamba rais wa Komoro Azali Asuman kwa mara ya kwanza asema hadharani kwamba ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanawe. Hizo ni baadhi ya taarifa utakazosikia katika matangazo haya, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomea habari muhimu za dunia. Kutoka e chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba zaidi ya watu laki nne tayari wameyakimbia makazi yao mwaka huu kutokana na machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Umoja wa Mataifa umesema leo Ijumaa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR limesema lina wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa raia na wakimbizi wa ndani maarufu IDP mashariki mwa nchi hiyo. Idadi ya waliohama sasa imeongezeka na kufikia watu 1400 mwaka huu pekee, ambayo ni karibu mara mbili ya idadi iliyoripotiwa wiki iliyopita. Msemaji Matthew Satmash aliambia mkutano wa vyombo vya habari eh, huko Jineva, Uswizi. Alisema baada ya kuteka mji wa Minova siku ya Jumanne, wapiganaji wa M23 waliendelea kusonga mbele, Wakiufikia mji wa Sake, karibu kilomita 20 kutoka Goma, mji mkubwa zaidi mashariki mwa Kongo. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba mzozo wa mashariki mwa Kongo ambao unahusisha kundi la M23 na vilevile maafisa wa serikali ya Kongo huko katika hatari ya kuwa vita vya kikanda, msemaji wa shirika hilo alisema katika taarifa ya mkuu wa UN Antonio Guterres, akilaani kutekwa kwa miji mingine ya kimkakati kama vile Sake na waasi hao mapigano yamepamba moto zaidi katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lenye utajiri mkubwa wa madini tangu mwanzoni mwa mwaka huu huku kundi linaloongozwa na Watutsi la M23 likitoa udhibiti wa maeneo mengi zaidi kuliko ilivyokuwa awali na kusababisha maelfu ya watu zaidi kuyakimbia makazi yao. Kongo na Umoja wa Mataifa wameishutumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuchochea uasi wa miaka mitatu wa M23 na kutumia wanajeshi na silaha zake. Rwanda imekanusha shutuma hizo. Katibu Mkuu anatoa wito kwa wahusika wote kuheshimu mamlaka na vilevile vile eneo zima la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa kukomesha aina zote za uungaji mkono kwa vikundi vyenye silaha, msemaji Durajik alisema. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania Trump leo Ijumaa wanafanya safari yao ya kwanza nje ya Washington DC tangu kuapishwa kwa muhula wa pili, wakizuru sehemu mbili za nchi zilizokumbwa na majanga ya asili. Rais na mkewe kwanza wanazuru magharibi mwa jimbo la North Carolina ambako juhudi za uokoaji bado zinaendelea baada ya kimbunga Helen ulikumba eneo hilo mwaka jana na kusababisha maafa na uharibifu mkubwa wa mali. Trump na ujumbe wake tayari wamewasili mjini Asheville, North Carolina. Baadaye watasafiri hadi kusini mwa California, eneo ambalo limekumbwa na moto mkali wa nyika. Rais ametishia kusitisha misaada ya serikali kuu kwa California iwapo utawala wa jimbo hilo autaelekeza maji katika sehemu ya kusini mwa jimbo hilo inayokumbwa na hali ya moto. Trump amepangwa kumalizia siku yake huko Nevada, akikaa usiku kucha kabla ya kuhutubia mkutano katika mji wa Las Vegas siku ya Jumamosi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Komoro Azali Asumani kwa mara ya kwanza amesema hadharani ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanawe Nur Alfad atakapoondoka kwenye uongozi mwaka 2029 na kuthibitisha shutuma kwamba amekuwa akimwandaa mwanawe huyo kwa muda mrefu kuchukua madaraka. Asumani ambaye kuchaguliwa kwake tena mwaka mmoja uliopita kulikumbwa na madai ya udanganyifu alimweka Elfat kuwa msimamizi wa kuratibu maswala ya serikali na kumpa mamlaka makubwa kwenye baraza la mawaziri. Akizungumzia muda wake wa kuondoka madarakani utakapofika, Asumani alisema katika hotuba yake kwa wafuasi wa kisiwa cha Moheli kwamba anamweka mwanawe kuchukua nafasi yake ya mkuu wa nchi na serikali na chama. Vikosi vya Israeli vitasalia kusini mwa Lebanon hata baada ya kipindi kilichowekwa katika makubaliano ya kusitisha mapigano na Hezbollah kwa sababu masharti ya makubaliano hayo hayajatekelezwa kikamilifu, ofisi ya waziri mkuu wa Israeli imesema leo Ijumaa. Chini ya makubaliano hayo yaliyoanza kutekelezwa tarehe 27 mwezi Novemba mwaka jana, silaha za wapiganaji wa Hezbollah lazima ziondolewe na wao wenyewe waondolewe katika maeneo ya kusini mwa mto Litani, na wanajeshi wa Israeli pia wanapaswa kuondoka, huku jeshi la Lebanon likiingia katika eneo hilo yote ndani ya muda wa siku sitini ambazo mwisho wake ni Jumapili wikendi hii saa kumi alfajiri saa za huko. Mahakama moja ya serikali kuu nchini Nigeria imetangaza kundi la Kiislamu la lakurawa kuwa shirika la kigaidi, hatua ambayo inaruhusu jeshi kutumia nguvu nyingi zaidi dhidi ya kundi hilo ambalo limekuwa tishio kwa usalama kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Jaji James Omotosho alitoa agizo hilo Alhamisi, akipiga marufuku dhehebu hilo pamoja na mtu yeyote au kundi lolote kushiriki katika shughuli zake. Ofisi ya waziri wa sheria Latifu Fagibemi ilisema katika taarifa yake na maafisa wa Ukraini wanasema Rusia imerusha msururu wa ndege zisizo na rubani katika shambulio la usiku wa kuamkia leo na kuua takriban raia wawili na kumjeruhi na kujeruhi wengine kadhaa huku zikiharibu majengo ya biashara na makazi. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc msikilizaji e, kama nilivyoeleza hapo awali ikiwa ni siku ya ijumaa hii leo ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja live talk kutoka hapa washington dc na moja kwa moja hii leo tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo mapigano yanaendelea mashariki mwa nchi hiyo licha ya serikali kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano na waasi wa M23 lakini hivi sasa raia wamejikuta wamenaswa katika mapigano haya wanaohusisha kundi la M23. Hii licha ya vikosi vya msaada kuwepo huko, lakini hali eh, bado ni ya kutatanisha. Raia pia wamekuwa wakikimbia kwenye kambi za wakimbizi karibu na Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati mapigano hayo yakiendelea kati ya jeshi la Kongo na kundi la M23. Mamlaka nchini Kongo zinasema kwamba M23 imeteka mji wa Minova ambao ni njia muhimu sana ya usambazaji katika mji wa Goma, umbali wa kilomita 40 hivi. Pia wameripoti kuteka miji kadhaa ya uchimbaji madini katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa umekwisha sema kwamba zaidi ya watu laki mbili na elfu 37 wamelazimika kuyahawa makazi yao katika eneo hilo lenye utajiri wa madini tangu kuanza kwa mzozo mwaka huu shirika kutetea haki za binadamu la Amnesty International lilisema nalitoa wito kwa pande zote zinazopigana kuacha kutumia silaha za mlipuko katika maeneo yenye wakazi wengi. Lakini licha hayo, hayo, ya hayo mapigano hayo yameendelea, huku Rwanda, ikikanusha shutuma za kwamba inasaidia kundi hilo la M 23. M 23 ni mojawapo ya takriban makundi mia moja yenye silaha ambayo imekuwa ikigombea nafasi katika eneo hilo lenye utajiri wa madini mashariki mwa Kongo tangu mwaka 1998 wakati mzozo huo ulipoanza. Mpaka sasa zaidi ya watu milioni saba wamekshakimbia makazi yao, na juhudi nyingi za kidiplomasia za nchi jirani na nyinginezo kuweza kutatua mzozo huu bado zimekuwa zikiendelea, lakini hazina mafanikio. Sasa BMJ Murithi, tumekuwa tukiangalia suala hili mm -hmm. eh, na kujionea mambo haya kwa muda mrefu sasa. Leo tutazungumza na wachambuzi wetu kuweza kuangalia kwa kina mzozo huu wa DRC bila bila shaka. Bila shaka bila shaka, nasikia kwenye laini ya simu tayari tunaye Peter Bigenda kutoka kule Pretoria, Afrika Kusini. Eh, bila shaka Peter Bigenda yuko Pretoria, ni mchambuzi wa siasa za Afrika na moja kwa moja ataungana nasi katika kuchambua haya. Vilevile tutakuwa naye Cosmos Bahali na Sami Ruhuza hapo baadaye. Basi moja kwa moja, Peter Bigenda, karibu kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Na ukiwa Pretoria, Afrika Kusini, wewe umekuwa kufuatilia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mpaka sasa. Kama tulivyoshazungumza, M23 inaendelea kupata nguvu. Peter Bigenda, kwanza kabisa, labo tueleze unafikiri kwa nini Eh, kundi hili linaendelea kuimarika wakati kuna mapambano dhidi yake kwa muda mrefu mrefu. Asante sana kwa fursa hii. Ishirini na tatu inaendelea kuimarika kwa sababu tofauti. Kwanza kabisa, maeneo ambayo wanayashikilia au maeneo ambayo wanayapigania hasa ukanda huu wa mashariki mwa DRC ni hmm, utajiri sana kwa so, hiyo know, uh, wanajitumia pesa kutokana na kodi wanazotoza na madini wanayo. Sasa pengine hilo ni moja na mengine mengi ambayo umeagusia hapa, lakini tunafahamu kwamba kwa muda wote, kama tulivyokusha sema uh, Rwanda wamekanusha kuhusika na msaada huo. Lakini uh, unaweza pia ukatusaidia kutueleza hapa, kumekuwa na juhudi kubwa sana kati ya majeshi ya afrika Mashariki, majeshi ya SADC hali kadhalika umoja wa Mataifa. Juhudi zao hazijaanza leo. Sasa kulikoni haziwi na faida yoyote mpaka sasa, inakuwa ni shida kufanikiwa? Naam, swali zuri sana kwa sababu wakati mwingine nilikuwa najiuliza kwamba kwa nini. Kwa mfano tunajua kwamba serikali ya Marekani ilitoa tangazo rasmi ama tamko rasmi e, la kuilaani Kigali kwamba iache vitendo vyake vya kuiunga mkono emu ishirini na tatu. Jumuiya ya Ulaya pia iitae Kigali moja kwa moja kwamba inahusika katika kuiunga mkomo kuili eh, maaramia wa elfu ishirini na tatu. Sasa swali linakuja kwamba kama Marekani ni watetezi wa haki za binadamu, watetezi wa demokrasia na mengineyo, kwa nini wanashindwa kusaidia Kongo ya anyewa, ambayo ina hizo mali ali ambazo tunajua kwamba mataifa ya magharibi, mashariki wote wanazitaka, wanaotaka hayo madini. Sasa binafsi nadhani moja ya sababu nitama sababu mbili tatu hivi kumbili, au kufanya biashara na Kinshasa ni ngumu kidogo, kwa sababu serikali yake, kwanza, sio serikali si ni utawala thabiti. Eh, halafu alafu eh, wadao ambao utakuwa unafanya nao biashara Kishasa ni watu ambao wanaweza wakageuka muda wowote ule katika makubaliano. Wakati unafanya biashara na Kigali, unafanya biashara na mtu ambaye anaeleweka, utawala unaeleweka na kile unachokitaka wanakupatia. Taan mwenyewe amethibitisha kwamba ni kweli madini yaiasii yanapitia Kigali au yanapitia Rwanda, akasema mwenyewe kwamba moja na kwa unapitia kwanza hayabaki yanaongoka. Sasa ya yta kwenye mikono yake, wanasema mkono uchoko haulangu. Haiwezekani yeye ayapokee halafu mtu mwingine ayapeleke bila kuacha kitu pale, chiali kwa hiyo utaona kwamba haya mataifa ya kimagharibi na yeyote yule ambaye ananofaito katika vita hii <tuna> <tuna> Safi kabisa Peter, uh, Peter, Peter Bigenda, uh, safi kabisa. Tuna tatizo kidogo na mawasiliano yako lakini Uh, tutakupata kwa upande wa WhatsApp ndio tuweze kuwasiliana wasikilizaji wakusikie vizuri, kwa sababu unatoa kauli nzuri kweli eh, ambazo zinaweza kuwanufaisha kuwa za manufaa kwa wasikilizaji kwa sasa. Msikilizaji eh, tuna mgeni mwingine. Unasikiliza Live Talk, mm -hmm. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wageni nasikia sande wako chungu nzima. Na, kwanza tuna msikilizaji alafu, alafu tumle sana, tumlete Moza. Mgeni msikilizaji, karibu kwa show ya Live Talk leo uh, umejua mada tunayoizungumza hali inaendelea kuwa uh, tete katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa uh, kule upande wa mashariki. Uh, sema jina lako pa hali ulipo na toa hoja zako msikilizaji. Hatukusikii uh, hapo, kama unaweza kuzungumza upande Naonekana kuna changamoto ya simu ya msikilizaji basi, utarudi kwako wakati ukiwa tayari. Ni mkaribishe Sami Ruhuza kwa upande mwingine, ambaye unapata viongozi, viongozi wa Kongo wameshindwa okay kumaliza shida zao wenyewe, kwa sababu ukiangalia wanasema ndio Rwanda ifanya nini ina, ina wasponsa wa, wa, wa yani hiyo vita ili iendelee, lakini unaangalia wenyewe viongozi wenyewe ni wabinafsi. Unapata rais amechaguliwa badala afanye kazi ya kujaribu kumaliza hivyo vita, ana ndio mauaji yanazidi kabisa katika nchi hiyo. Unapata jiulize, viongozi wa Kongo wanastahili ukaa chini wajiulize, mbona watu wanapigana? Kwa sababu unapata bara la Afrika kile kinamaliza viongozi wetu ni tamaa, wataki kutafuta suluhisho ya nchi, wengi wao wanatafuta tamaa kutafuta masilahi yao binafsi, wakati wananchi wa taifa hilo wanapoteza maisha. Ukiangalia kama hapa kwetu nchini Kenya pia, kuna wakati kumekwanga na vikundi kama hivyo vinajitokeza, lakini unapata nchi inajitahidi kumaliza vita hivyo na nchi inabaki kwa mini. Sasa nadhani suluhisho la vita vya Kongo ni Wakongo wenyewe wakae chini, wana mali, wana rasilimali ya kutosha, wakae chini, watafute suluhisho. Viongozi wao waache ubinafsi, waache tamaa, na wenyewe watajisaidia. Nadhani sote kama bara Afrika tunaomba kwamba Demokrasia ya Kongo ipate amani ili sisi kama Wakenya na mataifa mengine yaliyo Afrika Mashariki tuweze kukua na amani, kwa sababu wao wakiathirika pia sisi tunaathirika. Vincent Murunga kutoka Eldoret nchini Kenya. Shukran sana Vincent Murunga hapo Eldoret Kenya. Sande Shomari, bila shaka. Basi baada ya kumsikia Vincent, nimkaribishe mchambuzi mwingine kwenye laini ya simu, Sami Ruhuza, mchambuzi wa siasa za Afrika kutoka uh, Tanzania. Sami Ruhuza, tueleze kwa upande wako, uh, Peter Bigenda alikuwa akigusia hapa, kwa nini mzozo huu bado umekuwa ni tatizo na inaonekana pamoja na kwamba siku zinakwenda mbele za kusaidia kuondoa mzozo huu, kundi la m ishirini na tatu bado linapata nguvu? Hii inatokana na nini hasa, kwa upande wako ulivyotazama kule mashariki mwa Kongo? Asante sana kwa kuwa nami. Ah, emu ishirini na tatu, ni kwamba kuna naweza nikasema kuna support kubwa sana ambao, msaada mkubwa sana anaopata kutoka kwa marafiki zao, naweza nikazungumza hivyo, aidha kwenye biashara zao au vipi. Sasa ni ngumu, lakini kumlenga mtu mmoja, lakini kifikia kauli ya ya Rwanda rais wake Kagame alipozungumza alisema kwamba eh, Chisekedi, rais wa Kongo, hakuchaguliwa kihalali, yaani katika uchaguzi uliofanyika alipora ushindi na hiyo ndo inaomtesa na makundi kwa akasema, kabla ya kushughulikia masuala mengine, angalia wewe, uingiaji wako madarakani umeingia kwa stahili gani? Sasa hizo ni tuma ambazo zimeleta kitu kingine kipya, kwamba inawezekana huyu e, Rwanda, uh, labda anaamini kwamba wale emu ishirini na tatu hivi uh, fuja wanazifanya kwa sababu ya rais aliyeko madarakani aliingia kinyemela kwa kupora ushindi e, ndio maana anapata hiyo uh, uh, uh, challenge kubwa anapata uh, kwa sababu ya kwamba alivyoingia madarakani akuingia kihalali. Lakini sasa ukiangalia hao eemu ishirini na tatu wana silaha wana silaha nzito sana hawa, ambazo zile silaha zina, kwa mtu wa kawaida hawezi kuwa nazo. Ni silaha ambazo wanazipata kutokea kwa sapoti ya nchi, lazima ni nchi na sapoti. Sasa ni lazima sasa, eh, hawa Kongo, hizi nchi zingine waangalie hawa ishirini na tatu wanapata wapi hizi silaha, zinaingia kutoka sehemu gani? mm -hmm. ili waweze kuzidhibiti pale. Hata kama anasema kwamba Rwanda anampa lakini leo hajaiku sumonya, e, shehena silaha, uh, mpaka leo hawana huo thibitisho na ndio maana hawajawai kukamata hata siku moja shehena linaloingiza silaha kule Congo, japokuwa mpaka wao na Rwanda wamepakana. E, sasa ni lazima kwanza waangalie zinaingiaje ili waweze kudhibiti katika hilo, lakini pia hizi nchi Kongo ni nchi tajiri sana katika dunia, makisiwo Afrika, duniani, ni nchi tajiri mno kwa sababu ya mali zake alizo nazo. Sasa hizi rasilimali alizo nazo Kongo ndizo zinazowatesa, kwa sababu mataifa makubwa yanakuwa yanaogopa sana hizi nchi ambazo zinakuwa na uchumi ambao rasilimali ni nyingi hasa zinapoweza kuweza kujitawala bila shida, zitawala na amani na kila kitu. Maanake ni kwamba hawatahitaji msaada kutoka nje. Kwa hiyo hizi nchi kubwa hawawezi na, kufaidika ku, nazo ku, ku, ku, ku, lazima kiasi fulani watatesia kwao hizi fujo zinazoendelea za Kongo. Naomba usubiri hapo hapo, Sami Sami, naomba ushikilie hapo hapo. Uh, kuna msikilizaji simu yasi, shikilia hapo hapo, utaendelea na hiyo mada tafadhali. Msikilizaji karibu, jitambulishe jina lako, mahali ulipo na swali lako au maoni yako, karibu okay. asante sana Nduimana ni mchonga maua kutoka Busia mndika buringa la Kenya chenye inaweza sema hivyo, vita vinawezamalizwa na president mwenyewe Mr Chisekedi. Unajua hao ah, watu vitu yenye nafanya wanapigana ni madini, hakuna kitu ingine Madini now ndio inafanya vita inakuwa kwa nchi ya Congo. Sasa yeah, kama President Chisekedi, unawezasaidia watu wa Congo wakuwe na amani tafadhali. E, elewana na um, president wengine kama wa Rwanda wakusaidie kuliko kusema ati mara Rwanda ndi inafadhili hao emu ishirini na oh, tatu. Hapana, kitu hii ni nchi yako mwenyewe, wendi, unaweza maliza hivi vita ashirikiana na mapresident wengine ili wamalize vita Congo, kwa sababu watu wengi wamekimbia sana, watoto wamekufa kila mtu amekimbia makwao, sijui wengine wako wapi, wengine wako wapi. Wasaidie wana Congo waendelee kuishi kwa amani. Ni Jento mchonga maua kutoka Busia mpika bringa la Kenya. Ah, asante sana mchonga maua. Ni Shomari Sande naongea naye hapa, si Patrick, lakini bila shaka sawa. <laughs> <laughs> sa sawa sa -sa, kabisa pia Patrick Ndwimana ni mwenzetu lakini hayuko kwa show kwa leo eh. Basi uh, baada ya hizo kauli zote twende moja kwa moja kwake Peter Bigenda tena kule Pretoria. Eh, Peter, eh, ngoja nisome taarifa hii ambayo tunayo hapa kwa taarifa zetu za habari. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba mzozo wa mashariki mwa Congo uko katika hatari ya kuwa vita vya kikanda, na kuendelea kusema kwamba iwapo e, hautadhibitiwa, hali itakuwa mbaya hata zaidi. Sasa ukisikia kauli kama hii kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na ukijua yule anayesikiliza na akijua kwamba kuna hata na ujumbe wa Umoja wa Mataifa kule mashariki mwa DRC na kwamba unaungana na wanajeshi kutoka SADC. Kumekuwa hata wanajeshi wengine kutoka jumuia ya Afrika Mashariki, wengine walitoka Kenya wakarejeshwa, wengine wakarudi. E, je, ukisikia kauli kama hii ni kusema kwamba yote yameshindikana? Peter Bigenda. Uh, yote haya binafsi, siwezi kusema kwamba yote yameshindikana. Bado jumuiya ya kimataifa na hasa majirani, kwa mfano jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki na SADC, bado wanayo nafasi ya kuweza kuingilia kati na kutoa usuluhishi. Lakini tatizo ambalo limekuwepo pia ni kwamba Kinshasa imekuwa na msimamo mgumu kwa kiasi fulani ambao umepelekea ucheleweshwaji wa mwafaka kufiki, kufikiwa katika mzozo huu. Sasa hapo nyuma kidogo, tulikuwa nilikuwa nimegusia swala swa, swa kwamba kwanini hawa M23 wanaendelea kuwa na nguvu eh, ukizingatia kwamba wamelaaniwa za kimataifa na, na nchi kubwa za duniani eh. Pointi ambayo nilipenda kusisitiza pia ni kwamba Kiga, Rwanda na Uganda ni mirija inayotumiwa na mataifa ya kimagharibi na yeyote yule anayetaka rasilimali za taifa hili la DRC, wanazitumia wana hizi nchi mbili kufyonza utajiri wa DRC. Kwa hiyo na kama nilivyosema hapo awali, ni rahisi zaidi kudili na Kigali kuliko kudili na Kinshasa. Sasa kama shida yetu sisi ni kufyonza hayo madini na, na kama tunaweza kuyapata kwa kupitia huu mrija wa Kigali, yani ni eh, kuwasaidia hawa wa Kinshasa wakapata amani. Sasa pointi point nyingine ambayo imechangia mzozo huu kuwa mrefu zaidi ni kwamba tangu enzi za Mobutu, uh, DRC au Zaire haijauniwa na serikali ambayo ni thabiti ambayo iliweza ku, ku, ku, kudhibiti mipaka yake barabara. Hata wakati wa Mobutu, ukanda huu wa mashariki u, ulikuwa na mizozo, kulikuwa na kikundi cha maimai mai na vikundi vingine. Kwa hiyo ukiyaunganisha ya haya kwa nchi yenyewe haijawahi kusimama barabara, haijawahi kuwa na uongozi ambao ni thabiti na imara, inakuwa rahisi zaidi kwa yeyote anayetoka nje kuweza kuiyumbisha. Sasa na umeuliza swali kwamba, pamoja na juhudi zote za jumuiya ya kimataifa ikiwemo eh, jumuiya ya Afrika Mashariki, kwamba kwa nini juhudi hizi hazijaweza kufanikiwa. Peter hey, Bigenda, naomba usubiri hapo hapo. Peter no. Bigenda, swali hilo utalijibu katika sehemu ya pili. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na washukuru Peter Bigenda upande wa pili mchambuzi wa siasa na mchambuzi mwingine Sami Ruhuza. Karibu usikilize sehemu ya pili utakuwa nao, ingia www voa swahilicom, tukutane huko. Mimi na mwenzangu BMJ Muridhi, asanteni kwa kutusikiliza. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama ulivyosikia kwenye sehemu ya kwanza, tukiwa na wachambuzi wetu, tunaangalia hali inavyoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa kundi la emu ishirini na tatu inaendelea kusonga mbele na kupeleke hali kuwa tete mashariki mwa nchi hiyo. Na hivi sasa basi, tunao wachambuzi wetu ambao tunajadili swala hili Peter Bigenda kutoka Pretoria, Afrika Kusini, na Samir Huza kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na mwenzangu BMJ Muridhi. Tuko pamoja hapa lakini naambiwa tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Tumkaribishe kabla Peter Bigenda hajaendelea. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, mahali ulipo na tupe maoni yako au swali lako. Asanti sana kwa makaribisho mazuri sana VOA Mwanzo unasema na Moris Chogo kutoka kutoka Mbale kule Kenya. So mi ningeweza kuchangia, na nikisema namna hivi, yafaa wakongwa wenyewe wakae chini na viongozi wao waweze kumaliza hii mzozana ambao kila wakati ni vita. Na nikiangalia vizuri sana, mtazamo wangu, nikiangalia ni madini ambayo yanaleta shida hii watu wanapigania wanapigania hayo madini, maana wanajua madini ina mali mingi sana na sisi kama Afrika Mashariki tungependa sana Kongo iwe na amani ili tukaweza kufanya biashara pamoja nao. Hatufurahii tukiona watu wa mama wakiumia, watoto wakiumia, hakuna wale wenye wanaenda shuleni, wanakimbia huku na huku sababu ya vita hiyo. Kitu haifurahishi Afrika Mashariki, tunawaombea waweze kupata amani na tunaomba wale viongozi wenye wako huko wawakalishe wawafunze ili watu waweze kukaa katika umoja, hapo itakuwa ni mzuri na nchi za za a, Afrika Mashariki zitafurahia kwa sababu watakuwa wamepata amani. Hayo ndio yangu na mbarikiwe. Acha Bwana waamani awatende mambo mazuri. Mzalendo kutoka makao makuu ya kiroho mjini Mbale, mbarikiweni. Safi kabisa. Unasikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ukisikiliza e, wote ambao wamepiga simu hapa, wote wanasema kuna umuhimu wa serikali na wananchi wenyewe wa DRC kuketi chini kutafuta mwafaka au uh, njia ambayo itatatua uh, tatizo hili, na limekuwepo kwa miaka mingi, Sande Shomari. E, sasa turudi kwake Peter Bigenda, alikuwa hajamalizia kauli yake, na kiini hasa muhimu zaidi alikuwa anazungumza e, ni kwa nini baada ya juhudi zote hizi ambazo tunaona kwamba zimefanywa, pamoja na kuwaleta wanajeshi kutoka maeneo mbalimbali mbali bado kuna changamoto. Malizia kauli yako Pite Bigenda, na chochote kingine ambacho ulikuwa unafikiria labda, eh, kuwaeleza wale ambao wamepiga simu wakiuliza na maswali nam. Asante sana sana, sana. Eh, kama nilivyokuwa naelezea ni kwamba mzozo huu umeendelea na pengine utaendelea, eh, kutokana na sababu nyingi hizo ambazo nimezitaja Uh, nimetaja suala la utawala ndani ya DRC kwamba hawajawahi kuwa na serikali ambayo ni imara, serikali ambayo imeweza kuwaunganisha watu. Hili ni taifa lenye makabila takribani mia mbili. Hawajawahi kuweza kuunganishwa na kuwa kitu kimoja. Hawa watu wa mashariki wakienda Kinshasa, wanaonekana kama wageni ndani ya DRC Watu wa Kinshasa wakija mashariki, nao pia wanaonekana kama wageni ndani ya nchi yao. Kwa hiyo eh, utawala mbovu ama utawala ambao sio thabiti eh, ni pia ni sababu ambayo imechangia, alafu suala zima la jeshi. Jeshi Kigali na Kampala wanajua kwamba DRC hakuna jeshi ambalo ni imara, hakuna nidhamu, hawazalendo na ukakosa nidhamu na uzalendo kwa jeshi lako, huwezi huwe, ni jeshi la majambazi. Ukiongea na wasaidi na Wakongo, wanakuambia hasa eh, tangu enzi za Mobutu, wanakuambia wale ni wezi tu. Kwa hiyo eh, kutatua tatizo la DRC kama msikilizaji alivyosema hapa punde, huu ni kwamba kwa kweli Eh, usuluhishi au uh, usulu, suluhisho la tatizo hili liko kwenye mikono ya Wakongo wenyewe, kwa sababu mataifa ya kigeni yanaweza kuwa na utayari wa kwenda kuwasaidia, lakini kama wale wanaosaidiwa hawaonyeshi utayari hawaonyeshi kuwa na uzalendo hawaonyeshi kuwa na hamu ya taifa lao kuwa katika amani kuwa na maendeleo kama mataifa mengine, kwa kweli hata hizi jitihada kutoka nchi za nje zitakuwa za kusuasua, na ndio maana uh, uh, SADC ilipopeleka majeshi DRC, iliwahi kusema kwamba kikundi hiki hakitakuwa na mafanikio kama jumuiya ya kimataifa tunavyotegemea kutokana na sababu nilizozitaja. Kwa hiyo kwa sasa hivi, sababu nyingine ambayo kidogo niisahau ni kwamba hili kabila ambalo lime, linaunda zaidi kikundi hili cha M23 ni watusi Nilots, kwa Kiingereza tunaita ni, ni kabila hilo hilo ambalo linapatikana Uganda, linapatikana Burundi, linapatikana hata Tanzania linapatikana pia na, na Rwanda kwenyewe, lakini hasa hawa watu wana ukaribu zaidi na watusi wa Rwanda. Kwa hiyo ukiwagusa wale, ni kama umewagusa ndugu zao wa Rwanda, kwa hiyo wana umoja ambao sio wa kawaida ukilinganisha na moja walio wabantu wa DRC. Wabantu wa DRC hawana umoja hata kidogo, na ndio maana siku za hivi karibuni, siku za nyuma mwanamuziki maarufu Koffi Olomide aliwahi kusema kwamba jamani, kinachoendelea mashariki mwa mwa Kongo sio vita, eh, kidogo apate matatizo kidogo. Lakini matamshi yake yalikuwa na ukweli fulani. Serikali kwa kiasi kikubwa imeshindwa. mm-hmm. Kwa nini? Pamoja na mali walizonazo hawawezi kujenga jeshi imara, tangu enzi sefu Kabila hajawahi kujenga jeshi lililo imara na Kigali pamoja na, najua muda wowote ukitaka kua chai Kishasa niwe huo wanao na nia wanayo. Kumbe mzozo huu bado tunao, kwa maoni yangu, kwa muda mrefu ujao. Bila shaka na kushukuru Peter Bigenda kwa upande huo vilevile eh, vile, eh, bmj tunaambiwa kwamba hali ilivyo kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambao tuvyozungumza hapo awali uh -huh. eh, haiko sawa kiasi kwamba wamesema maelfu ya watu wamepoteza uh -huh. makazi yao kama vile wako kwenye kukimbia sasa uh -huh. na vyombo vingine vya habari, taarifa zinaripotiwa kwenye RFI na vyombo vingine kwamba usiku, eh, Uingereza, Marekani na Ufaransa wametaka raia wao kuwapa onyo la kuondoka eneo hilo, kwa sababu hali inaweza ikawa mbaya zaidi hiyo iliyopo sasa, wana wasiwasi inaweza ikaendelea kuzorota sasa. Pengine kwa wale ambao wanafuatilia swala hili, na mchambuzi Sami Ruhuza, pamoja na yote haya yaliyozungumzwa, we binafsi unafahamu hali ilivyo maeneo yao, una uzoefu wa yale maeneo, pengine hii e, ili iweze kuwa pengine msaada kwa watu wa Rwanda. Tulimsikia rais wa Rwanda akisema kwamba pengine e, ujio wa rais wa Marekani Donald Trump uh -huh. unaweza kuleta aina fulani ya suluhisho upande ule. Pengine kwa mtazamo wako wewe, unalionaje suala hilo? Uh, ya unaweza kuzungumza kwa kwamba ujio wa Trump unawezekana akabadilisha hiyo hali, lakini kwa mb... upande mwingine hizi lugha za wanasiasa wa magharibi huwa zinabadilika sana. Eh, unakuta kwa mfano lugha unaoitumia ni nzuri sana kwamba haiwezekani ukawa rahisi, alafu nchi yako watu wanapigana, watu wanaligana, alafu maskini unakuwa mkubwa, alafu unategemea kwamba wewe ni kiongozi bora. Hiyo hiyo, hapana. Sasa hiyo lugha ni lugha ambayo ni njema kuisikia na nzuri na tumefurahi wote kuisikia, lakini katika hali ya nchi nyingine na mataifa mengine, wao ndio wanapenda zile uga za watu kugombana, kwa sababu hawa wakigombana na wakashindwa kuelewana, Wamarekani watauza silaha, maanake wao ndio watengenezaji silaha. Zile silaha wanachukua kutoka kwa Wamarekani wale wale, o watauza silaha zao t watafanya shughuli zao, biashara zao zitaenda. Wafanya biashara wakubwa ndo wanaofadhili hii miradi, kwa hiyo watakuwepo. Na hizi vita zinavyoendelea, aa wanaopata silaha, wanapata silaha kutoka katika vyombo hivyo hivyo vya watengenezaji, kwa hiyo wananufaika na zile dola ambazo walipo. Kwa maana hiyo ni kwamba huyu leo anaweza akazungumza zungumza youla, lakini kesho wale wale wale ndugu zake ambao ndo wanahusika wana, wana, wana na utengenezaji wa silaha, wakamwambia huku ndo tutapopatia pesa tu, tu. Kwa hiyo lazima tukubali waendelee kupigana kwa yeah. Hiyo ukiangalia uh, kama ingekuwa ni kweli hizi uh, nchi za magharibi ambazo zinakuwa zina asira na, ma, na, na, na kauli kubwa kubwa za namna hii, wangetaka kwamba hivi vita viache. Unakumbuka uh, ilikuwa na na, na mimi wakati ule Savindi ule, ule alikuwa na izie ukijanaje wa Polini walikuwa wanapigana kila mara kwa sababu kuna kuna madini ya zaidi ya, walikuwa wanagombania madini ya almasi yeah. Baadaye Wamarekani walipokuja kutulia, rais wao ilikuwa ni Bush akasema kwamba watu, wasiende, wa kuchukua, Wamarekani wasiende kuchukua madini kutoka kwa hawa watu wanaopigana Polini na wasiwauzie silaha wale wale wapiganaji wa, wa, wa Polini. Sasa hivi vita vitaisha hapo hapo kwa hawa wa Marekani wazitaka kwamba vita vya Kongo viishe hata kesho, vitakuisha kwa sababu wataacha ku supply vifaa vya silaha kwa waasi wa Kongo. Asante sana, Same Ruhuza. Nafikiri kwake Peter Bigenda ni, ni swali nzuri ku, ku, ku, kuuliza kama labda una Eh, una maoni eh, tofauti na aliyonayo Sami Ruhuza. Uh, ujio wa rais mpya wa Marekani, je, unaweza kubadilisha eh, chochote? Tena kwa kifupi, eh, Peter Bigenda, kabla hujazungumzia hili swala la siasa, Shisekedi kina Kabila wakati wowote wanapofanya kampeni wanasema kwamba uh, watarejesha, wataleta hali ya kawaida kule mashariki mwa DRC tangu enzi zile za zamani, wote wanasema ndio sababu wanachaguliwa, lakini wakiingia pale unaona kwamba kwa kweli ni kama wanashindwa. Tayari Shisekedi leo amesema hawezi kuhudhuria ule mkutano wa Davos kwa sababu ya hali ilivyo kule, anataka kusafiri huko eh, lakini nafasi ya hawa viongozi wa siasa kumaliza mgogoro huu, lakini anzia pale Marekani na ujio wa Rais Trump Eh, siku ambayo Trump anaapishwa na ndisi ambayo mtutu ulikuwa unalima eneo ya sake na kingineko katika miji hii ambayo imetekwa na waasi. Sasa mimi nilidhani kwamba nadhani sisi wote tulijiuliza, tulijiuliza swali kwamba kwa nini sasa hivi kwa muda mrefu sana tatu kwa matatu hawajawahi kuwa na dhamira ya kutaka kuteka mji wa Goma. Kwamba kwa nini sasa hivi? Uh, binafsi nilidhani kwamba pengine kutokana na ujio wa rais wa Trump na Trump, kwa maoni yangu ambayo ni subjective anaonekana kuwa ni mtu mpenda amani kwa kiasi fulani, ingawa Republicans wanajulikana kwamba ni watu wanaopenda vita, lakini Trump na hasa maneno aliyoyasema wakati akiapishwa anaonekana kupenda amani. Kwa hiyo pengine hii imepelekea kwa Kigali kuona kwamba ndugu zangu em ishirini na tatu hapa, inabidi tuchangamke kabla hujaia viti vizuri. Kwa hiyo ingawa kwa kweli uh, policies za, za Marekani huwa hazibadiliki sana uh, hata kama marais wanabadilika, lakini ninayo matumaini kiasi fulani kwamba uongozi uh, ama serikali ya Trump inaweza ikaleta mabadiliko. Sasa umeongelea suala hii, marais hawa wanapokuwa wa kijinadi wakati wa kampeni anna tumeshuhudia Tshisekedi wa ana, anaombau hasa katika ukanda huu wa Mashariki aliahidi kwamba mara atakapochiliwa kuwa rais ataweza kulimaliza swala hili. Ile ilikuwa ni ndoto, ile alikuwa ni maneno ya mfamaji, alikuwa haongei maneno yenye uhalisia, alikuwa anaongea maneno ambayo kana kwamba yanazungumzwa na mtu ambaye yuko Tokyo, lakini kama uko Kongo DRC na unaijua hali halisi ya DRC, Chisekedi asingeweza kuongea vile, kwa sababu huo ubavu hana, hana, kwa sababu morali ya kupigana ya wanajeshi wake haipo. Hawaoni sababu kwa nini. Na vyanzo vyangu mimi binafsi nisikati hapa, wakati wanayapigia maeneo yeah. Mmoja wa wanajeshi alikuwa anasema ndio hivyo, tunaondoka, hivyo tunayaachia maeneo yetu, tunaondoka kwa sababu tumeshindwa. Anawataja mpaka maofisa wa ngazi za juu katika jeshi ambayo ni ngazi na imetasema, ime, ime, ime mara kadhaa, vikosi hivi vya upinzani au mavii vimekuwa vikipata silaha kutoka ndani ya serikali yenyewe, kwa hiyo ndani ya serikali ya Chisekedi Felix na wanasema kikulacho kinguone, mwako basi, vimlavyo vipo vingi ndani ya maji na, na hii ni sababu nyingine iliyopelekea kwamba Kinshasa kuja kupata amani, kwa maoni yangu itachukua so, muda mrefu. Subiri hapo, hapo. Watu hapo pita vigenda na kushukuru. Subiri hapo hapo, utaendelea tafadhali. Tumpe nafasi na wasikilizaji na wetu ambao wapo kwenye upande mwingine Uh, kwenye mtandao wetu wa Facebook bmj, najua wengi sana wametuma maoni yao pale ya, bila shaka wametuma maoni kwa wingi uh, kuhusiana na suala hili eh, la hali inayoendelea kule DRC eh, wengi wakisema, na hata wengine tangu asubuhi sane. Shomari, unajua tumekuwa tukilizungumza hili hata katika matangazo hmm, yetu ya VOA Express Wakumbuka wengi, wanaeleza hali ya wasiwasi hasa, wengine ambao labda ni wafanya biashara kule katika miji iliyotekwa, wakisema kwamba hawana namna e, nyingine e, ila kuwa na e, kuwa na kuendelea kuwa na wasiwasi mkubwa kwa sababu ya biashara zao, hawana hawapati nafasi. Lakini hapa kwenye Facebook e, nianze na huyu Mpelwa Sekela Nyanda anasema: yuko kule Mbogwe, Geita, Tanzania. M23 wanachokitafuta ni nini huko Kongo? Tumechoka kusikia M23 kusonga mbele kuyateka maeneo ya Kongo. Ni kama anauliza swali, lakini pia anaelezea jinsi ambavyo yeye na wengine wamechoshwa na habari hizi. Haya, mi naye Zabuloni moyongezo wa kijana mkongwe, yeye yuko Beni huko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema serikali ya Kinshasa inabidi iongeze jitihada nyingi ili amani iweze kupatikana. Eh, huyu naye meneti magongo kione, anasema yuko Iringa iluti, uluti. Naomba, tunaomba kujua hilo kundi la M23 linadhaminiwa na nani, ili akamatwe mkubwa wao kwanza. Sawa, kabanza <laughs> Jean naye kwa upande wake anazungumza akisema kwamba vita vinavyoendelea kuripotiwa kule mashariki mwa Kongo vinahatarisha sana maisha ya raia wengi. Kikubwa anasema Rais Tshisekedi ajaribu kufanya mazungumzo na waasi wa kundi la M23, maana tunachokihitaji sisi ni amani tu. Wamlali dodomati eh, kunradhi ni kule ambako ametoka huyu msikilizaji, jina lake ni Kayuni Rashidi. Anasema kundi la M23 wanachokitaka huko Kongo ni nini hasana, huku jeshi la Kongo lina wakati mgumu sana eh, wa kuweza kukabiliana nao wanaojiita M23. Kikubwa eh, kwamba ni jeshi la Kongo waweze kudhibiti kuwadhibiti kikamilifu sema Jerry David anasema yeye ni mkazi wa Goma pale DRC. Anasema hatujui kwa nini hawa M23 wanataka nini hapa kwetu Congo. Joseph Kiwiyo huyo alikuwa ameomba kwamba tumpigie simu, lakini alitaka sana kuchangia hapa. Tutajaribu iwapo muda utaruhusu, lakini Dr. cha anasema tu kwa kifupi, Mungu ibariki Congo, vita viishe. Ishara Nkere anasema yuko jimboni Kivu kusini mashariki mwa DRC. Anasema vita hivi vimekuwa changamoto kubwa kwa raia. Haiwezekani e, jambo hili kuzidi kudhibitiwa, kushindwa kudhibitiwa na waasi bila viongozi wetu kusema neno, jamani. Huyu Mandela Mushi akiwa Nairobi, Kenya, anasema matatizo ya Kongo yanaletwa na, na Wakongo wenyewe. Ha, ya. Siongezi chochote bila shaka ni yake maoni. mm -hmm. Cecilia Nyake Nyakegita anasema serikali ya kidemokrasia ya Congo iweke siasa kando na kuweka wananchi na usalama wao mbele. Msikilizaji endelea kuchangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Huu ni mjadala ambao uh, bila shaka utaendelea kwa muda na kuna wengi ambao hatuwezi kusoma uh, jumbe zao zote hapa kwa sababu ni nyingi kweli kweli, lakini mazungumzo yanaendelea. E, kupitia mtandao wa Facebook hapo kwenye ukurasa wetu. Shukran sana Cecilia Nyakegita Kabanzi, Jean Salu, Rajabu Muhumbula na vilevile vile Rashid El Orashi na Gibungeri, Samson Thomas Mayunga, Mwana Loresia na wengine nyote ambao hatukuweza kusoma ujumbe wenu. Bila shaka basi, moja kwa moja ni kirudi kwake Samir Huza taarifa ambayo tumeiona i imetoa simu muda mrefu BMJ ikitoka kwa wale MSF. Mm -hmm. Hawa ni wale madaktari wasio na mipaka wanasema kwamba uh, katika hospitali za Masisi, Minova na Numbi wameumizwa na kujeruhiwa watu zaidi ya mia nne wamepelekwa pale, na kusema kwamba hospitali hizo kule maeneo ya Bukavu na Goma zimejaa. Hiyo ndio hali ilivyo katika hospitali hivi sasa. Sasa pengine unaangalia kama inafikia hali kufikia mpaka hivi. Mhm. Mm, Hizi nchi jirani tunajua kumekuwa na juhudi kadhaa za maeneo ya nchi jirani. Pengine ni wakati ambao Samuel huuza ungetaka kusikia nini Kwa viongozi wa kanda hii ya Afrika Mashariki, DRC yupo kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, sivyo? Sasa viongozi wenzie kwenye kanda hiyo najua walishapeleka jeshi ikawa na tatizo, lakini nini ambacho ungesikia na kutaka kuona? Katika jumuia wanafanya nini, na nani anasimama kusaidia? mm -hmm. Hii hali mpaka sasa ilivyofikia hapa, pamoja na changamoto zote ambazo tayari wamekusha kutana nazo. Pengine Sameruza, kama unanipata, karibu, bila shaka nitaka kujua, Sameruza, uongozi wa kutoka jumuia ya Afrika Mashariki. DRC tunafahamu naye ni, ni, ni jumuia ni, ni, ni mwanachama pale. Yeye anateseka kiasi hiki katika, yeah. wakati kama huu jumuia hii ilishajaribu kupeleka jeshi ikawa na tatizo, lakini pengine ungetaka kuona nini kwenye uongozi huu, na unafikiri ni kitu gani ambacho kinakosekana katika uongozi wa jumuia hii ya Afrika Mashariki kusaidia hizi juhudi za kuondoa shida ya Kongo na M ishirini na tatu? yeah. moja ni kwamba Kongo bado hajawa tayari, naweza nikazungumza hivyo kwa maana ya kwamba hajawa tayari kushirikiana na wenzake kutokana e, na jinsi hali hivi, manake mmoja wa wanachama wa Kongo, yaani wa wanachama wa Afrika Mashariki, ni pamoja na Rwanda. Sasa Rwanda ni mtuhumiwa wa Kongo katika hizi vita vya M ishirini na tatu, na Rwanda ana anavile pale ambao wanamsapoti wanamunga mkono yeye katika urafiki kudumisha urafiki wa umoja na kwamba mtu mwengine ambaye anashirikiana na Kongo na Rwanda basi hiyo ni adui. Akaingia Kenya mule ndani kwao tena, Kenya inaonekana nako hawana uhusiano mzuri na Nasisekezi. Kwa maana hiyo ni kwamba DRC wenyewe, kama DRC raisi wao wameonyesha kutokuwa na imani na Kagame na Ruto pale na hawa ni wanaunda umoja wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na katika hali hiyo eh, hu, uh, Tshisekedi akaona kwamba hawa mimi siwafai, lakini inachokisema ni kwamba hizi uh, nchi za Afrika Mashariki kama zilikuwa na umoja ambao ni mzito wangeweza kujua nani anayepeleka silaha kwa sababu zile silaha za Congo, hasa nchi za M ishirini na tatu zinapita east africa, yaani zote unazoziona ni zinapita katika hizi nchi za east Africa. Kama zinapitia Rwanda, basi takuapita east africa k, wangeweza kuzizibiti katika mipaka yao kabla hazijaingia Congo. Kwa maneno ni kwamba huyu eh, Isisekedi afanye mahusiano mazuri na hizi nchi ili wao wow, waanze kuzidhibiti mapema, lakini pia kuwe na hiyo akili. Lazima watu waelewe kwamba vyovyote itakavyokuwa, nchi za magharibi kitajiri zina maslahi na Kongo madini yao yale. Kwa hiyo naye rais inabidi wafanye jitihada za ziada kuweza eh, kulinda rasilimali zao ili zile rasilimali ziweze kutumika vizuri kwa wananchi wao. Ndicho ambacho kinaonekana, lakini bila zile rasilimali na utajiri walionao kaaa na amani kama ivoi nchi zingine ambazo hazina utajiri ko mm -hmm. Kinachoumiza wao zaidi ni mali zile piganae kwenyewe Safi kabisa na sijui kama bado tuka naye Peter Bigenda. Peter Bigenda, naona ni dakika za mwisho mwisho hizi. E, tulikuwa tunazungumza na wewe jana, a, katika matangazo mengine tuki Uh, angalia uh, mambo ambayo yanaendelea sasa kuhusu shule kufungwa, vyuo kufungwa, shughuli eh, kusitishwa kwa ujumla wake, pamoja na biashara. Kama tukuwa tunasema hapa, baadhi ya wafanya biashara wanasema hawana eh, cha kufanya sasa hizi hivi, kwa sababu ya hali ya taharuki inayokumba hasa miji ambayo imetekwa eh, kwa jinsi ambavyo umekuwa ukiangalia hali e, mashariki mwa DRC ni nini ambacho unadhani hawa wanakipitia, na labda hali hii ya kuwa na taharuki kwa wafanyabiashara hususan na vilevile vile wanafunzi na waalimu katika shule na vilevile vile kwenye kambi za wakimbizi, hali hii unaona kama itachukua mkondo gani? tukimalizia ha, hali, hali kama ilivyo ni tete, hali ni tete. Wafanya biashara hawawezi kulilia biashara zao kama amani haipo. Wanafunzi hawawezi kulilia kuwa darasani kama mtuto wa bunduki unarindima nje. Sasa hivi si wakati, yani mazingira si mazingira wezeshi ya, ya wananchi kuendelea na shughuli zao kama kawaida. Mambo yamebadilika drastically, mambo yamebadilika na hali itaendelea kuwa mbaya zaidi. kam kama mchi ambavyo yamekwisha kutolewa na Umoja wa Mataifa kupitia ofisi ya mkuu, ni kwamba kama juhudi za haraka sana hazitafanywa basi eh, ni watapitia wakati mgumu. Kwa mfano mji wa Minova ndio mrija ambao mji mkuu wa Goma unautumia kupumua. Ukishakata mrija huu kutoka Minova, basi Goma eh, hawezi kusavai. Goma hawezi kusurvive. Kwa hiyo hali kwa kweli itaendelea kwa mbaya, na nimekusikia kigusieni kwa jumuiya ya kiamini wachangiaji akiligu okay. Oh, swala la jumuiya ya Afrika Mashariki kushiriki katika kutafuta usuluhisho, jumuiya hii ya Afrika Mashariki, kwa maoni yangu, naweza nikasema kwamba hawana uwezo wa kuweza kupata usuluhisho la mzozo huu kutokana na kwamba baadhi ya mataifa wanachama, kwa mfano vile, Rwanda ni mwanachama compromise, hawezi kuleta amani Kongo. Uganda ni compromise member hawezi kamani. Kidogo mambo yalikuwa mazuri, lakini kwa sasa hivi mataifa na haya mataifa matatu sasa yanayounda jumuiya ya Mashariki kabla sawa, Pita Bigenda, kumradhi si, Pita Bigenda, uh, uh, Bigenda simu uh, yako kidogo ina Kumradhi, simu yako Peter uh, Bigenda siki vizuri, nafikiri kuna shida kidogo ya line na kushukuru sana Peter eh, kwa mchango wako katika live talk hii ya leo, lakini tuna shida kidogo na hii line ya simu ya Peter Bigenda bmj muridhi Inazungumzwa hmm, kwamba pamoja na yote haya, shirika la wakimbizi likieleza kwamba zaidi ya watu laki nne mwaka huu peke yake wamepoteza makazi yao kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kabisa. hii ni kwa mujibu wa UNHCR, wameeleza hii leo. Aha. Sasa unaweza kusema hiyo ni idadi mara mbili waliotangaza uh, wiki iliyopita. Kwa hiyo inaonekana kwamba hali eh, ni tete kwa kusema kweli, lakini basi Msikilizaji, hatuna mengi ya kuongeza kutoka hapa, muda wetu turuhusu kuendelea zaidi, lakini tuwashukuru wale tulioshirikiana tuwa nao, mchambuzi wa kimataifa wa siasa za kimataifa Peter Begenda kutoka Pretoria, Afrika Kusini, na mchambuzi Samir Huza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Upande wa pili ni Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud shirikiana hapa studio. Nimekuwa naye mwenzangu BMJ Muridhi. Jina langu ni Sandey Shomari na watikeni wote usiku mwema kutoka jijikuu la Marekani, Washington DC.