Kucha Afrika hujambo mpenzi msikilizaji popote pale unaposikiliza hii ni kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC karibu katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe tano Februari mwaka elfu mbili ishirini na tano. Jinalangu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea, Redio Semuliki Beni, Redio Muungano Oicha DRC, Lulu FM Malindi, Sauti ya Mwananchi Nakuru na UBC Redio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. katika ripoti zetu leo rais wa marekani donald trump apendekeza wapalestina wahamishwe kutoka gaza na wapelekwe katika nchi jirani kulikoni sidhani ya kwamba itakubaliwa na wapalestina wala na nchi za kiarabu litaangaziwa na wapalestina na waarabu kwa ujumla kama safisha safisha uh, za wapalestina na katika taarifa zingine ni kwamba Marekani imesitisha ufadhili wa kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini Haiti. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti tutakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump Jumanne ameapa kwamba Marekani itatoa ukanda wa Gaza uliokumbwa na vita baada ya wa Wapalestina kuhamishiwa mahali pengine na kuendeleza kiuchumi, hatua ambayo itasambaratisha sera ya miongo kadhaa ya Marekani kuhusu mzozo wa Israeli na Palestina. Trump alifichua mpango wake wa kushtukiza bila kutoa maelezo mahususi katika mkutano na waandishi wa habari, pamoja na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anayezuru huko White House. Tangazo hilo lilifuatia pendekezo la kustukiza la Trump mapema Jumanne la kuhamishwa kwa kudumu kwa wapalestina kutoka Gaza hadi kwenye nchi jirani, akiliita eneo hilo ambapo awamu ya kwanza ya usitishaji vita inaanza mahali pa kubomoa. Akizungumza na wanahabari awali kwenye White House, mjumbe wa Marekani huko mashariki ya kati, Steve Witkoff, aliashiria kuwa utawala wa Trump unatathmini mashauriano zaidi kuhusu mkataba wa sitisho la mapigano uliotangazwa Januari 19 siku moja kabla ya kuapishwa kwa Trump. Mwezi uliopita Trump alipendekeza kuwa angependa Jordan na Misri wapokee wa Palestina zaidi kama sehemu ya juhudi za kusafisha Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio Jumanne ameahidi msaada wa Marekani kwenye ulinzi wa kimitandao wa Costa Rica, miundombinu ya mawasiliano ya 5g pamoja na vita dhidi ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Rubio amesema hayo wakati akitoa taarifa ya pamoja kwa wanahabari na rais wa Costa Rica, Rodrigo Chaves, ambaye taifa lake la Amerika ya kati hushuhudia zaidi ya mashambulizi mia moja ya kimitandao kila mwaka. Mwishoni mwa mwaka jana, vyombo vya habari vya ndani viliripoti kwamba maafisa wa Costa Rica wakishirikiana na ubalozi wa Marekani waligundua uingiliaji wa kimitandao kutoka kwa makundi ya wahalifu yaliyopo China yakilenga mifumo ya mawasiliano na teknolojia chini ya mfumo dai, ambalo China imekanusha. Agosti 2025 Rais na, na nne Rais Chavez alitoa amri ya kuratibu mtandao wa mawasiliano wa simu ya 5G akipunguza usu, uhusishwaji wa makampuni kutoka kwenye mataifa wanachama wa mkataba wa Budapest kuhusu uhalifu wa kimitandao unaoshughulikia tatizo hilo kimataifa. Rubio pia aliahidi kwamba Marekani haitaondoa msaada wa kigeni lakini italenga zaidi washirika wa karibu wanaoaminika wa Vioi ilijaribu kufikia ubalozi wa China mjini Washington ili kupata majibu kuhusu swala la Costa Rica lakini hayakupatikana. Marekani imeufahamisha rasmi Umoja wa Mataifa kwamba imezuia ufadhili wake wa kikosi kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambacho kilikuwa na jukumu la kupambana na magenge yanayojaribu kudhibiti mji mkuu wa Haiti wa Port-au-Prince, Umoja wa Mataifa umesema Jumanne. Patrick Nduimana anatueleza zaidi. Marekani imekuwa mfadhili mkubwa wa kikosi hicho kinachoongozwa na polisi wa Kenya ambacho kilianza shughuli zake mwaka jana na kinakabiliwa na ukosefu wa fedha na wafanyakazi. Kusitishwa kwa ufadhili huo kutakuwa na athari za moja kwa moja kwa kikosi hicho, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric alisema. Hatua hiyo inajiri baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutoa amri ya kuzuia misaada ya kigeni na kusababisha maelfu ya wafanyakazi na wanakandarasi wa Idara ya Marekani ya Maendeleo ya Kimataifa USAID kuachishwa kazi na programu nyingi za idara hiyo kusitishwa ulimwenguni kote. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio aliruhusu programu za kuokoa maisha ziendelee, lakini bado kuna mkanganyiko kuhusu kipi kinaruhusiwa kutolewa katika amri ya kiutendaji ya raisi, na hofu ya kukosa misaada ya Marekani kabisa inakuamisha utoaji wa misaada na kazi ya maendeleo duniani kote. Marekani ilikuwa imeahidi kutoa dola milioni 15 kwa mfuko wa Umoja wa Mataifa unaosaidia kufadhili kikosi cha kimataifa nchini Haiti. Dujarric alisema dola milioni moja na laki saba zimekwisha tumiwa, dola milioni kumi na tatu na laki tatu sasa zimezuiliwa. Dujarric aliongeza mfuko huo wa Umoja Mataifa unasalia na chini ya dola milioni mia moja kwa jumla ya dola milioni mia sita zinazohitajika kila mwaka kwa kikosi hicho cha kimataifa. Maafisa wanaoongoza kikosi cha Kenya hawakutarajia usitishwaji wa ufadhili huo. Msemaji wa kikosi hicho jack mbaka hakutoa maelezo ya mara moja kwa shirika la habari la ap unaendelea? unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunaendelea nazo habari muhimu za dunia rais wa marekani donald trump na kiongozi wa china xi jinping hivi karibuni wamepanga kufanya mawasiliano kwa njia ya simu ili kuzungumzia ushuru mpya ambao wameekeana kwenye bidhaa zinazouzwa kati ya mataifa yao Ushuru mpya wa Trump wa asilimia kumi kwenye bidhaa za China ulianza kufanya kazi Jumatatu usiku, wakati China ikitangaza mara moja kwamba ingeweka ushuru wa asilimia kumi na tano kwenye makaa ya moto ya Marekani pamoja na gesi, na asilimia kumi kwa mafuta gafi, mashini za kilimo na baadhi ya magari. Trump Jumatatu amesitisha kwa, kwa muda ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa kutoka Canada na Mexico, baada ya rais wa Mexico Claudia Sheinbaum na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau kukubali kukabiliana na tatizo la uingizaji wa dawa za kulevya aina ya fentanyl kwenye mipaka ya Marekani. Dawa hiyo imeua mamia wa Marekani kila mwaka katika miaka ya karibuni. Trump alisema kuwa aliongeza ushuru kwa China ili kuishinikiza kuzuia uingizaji wa fentanyl hapa Marekani, ikiwa chanzo kikubwa cha kemikali inayotumika kutengeneza dawa hiyo nchini Mexico. China imesema kuwa tayari imechukua hatua za kukabiliana na tatizo hilo. na takriban watu kumi Jumanne wameuawa kwenye ufyatuliaji wa risasi kwenye kituo kimoja cha elimu katikati mwa Sweden, akiwemo mshambuliaji, maafisa wa polisi wamesema. Shambulizi hilo limeorodheshwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kutokea shuleni kwenye historia ya Sweden. Takriban watu kumi wameuawa wa leo, mkuu wa polisi Roberto Eid Forest aliambia wanahabari, akiongeza kuwa polisi hawangeweza kutoa idadi kamili kutokana na idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa. Polisi hawakutoa taarifa zozote kuhusu watu waliokufa wala umri wao, na iwapo walikuwa wanafunzi au walimu kwenye shule ya upili ya Risbergska. Vyombo kadhaa vya habari vimeripoti kuwa mshambuliaji alijipiga risasi pia, ingawa polisi hawajathibitisha hilo. Mshukiwa huyo hajulikani kwa polisi na wala hahusishwi na kundi lolote la kihalifu, Forest alisema, akiashiria mashambulizi ya risasi pamoja na mabomu ambayo yameshuhudiwa ya Sweden katika miaka ya karibuni. Hata hivyo, amesema kuwa hawatarajii mashambulizi zaidi ndani ya Sweden. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump anapendekeza Wapalestina wahamishwe kutoka Gaza na wapelekwe katika nchi jirani za Kiarabu. Katika mkutano wa waandishi wa habari kwenye White House jana Jumanne, akiwa na Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, Trump alisema Gaza inahitaji kusafishwa na kujengwa baada ya kuharibiwa na vita vya miezi 16 kati ya Israeli na Hamas. Nimezungumza na Profesa David Monda na kutaka kumu, na nimeanza kumuuliza ikiwa pendekezo la Trump litakubaliwa na Wapalestina. Sidhani ya kwamba itakubaliwa na Wapalestina wala na nchi za Kiarabu eh, kwa sababu tatu kubwa. La kwanza ni kwamba eh, litaangaziwa na Wapalestina na Waarabu kwa ujumla kama safisha safisha za za Wapalestina na safisha za haki zao, eh, kuwaondoa penye wamezaliwa. Cha pili ni kwamba eh, haikubaliki hai, kwa sababu wakiondolewa pale Wapalestina ni Wapalestina, ukiwapeleka Misri au tuseme wapeleke Jordan, nchi hizo ni nchi huru na nchi tofauti na na na Palestine au nchi ambayo Wapalestina wanaitaka. Kwa hivyo Wapalestina hawajioni kama uh, raia wa Misri wala raia wa wa Jordan, wao wanajiona kama Wapalestina, inabidi wabaki Gaza. La tatu ni kwamba kuna hofu ya, ya kusema Wapalestina wakiondolewa pale, eh, wale walowezi wa kutoka Israel watanyakua ile ardhi, na tena itakuwa hujuma kubwa kuna wazo lingine ametoa, na limewashangaza waandishi wa habari. Yeye anasema anaona kwamba Marekani inaweza kuchukua milki au kudhibiti ukanda wa Gaza. E, anasema e, hiyo ikitokea itasaidia kutoa ajira e, nyingi kwa Wapalestina na kadhalika. Hii kweli haiwezi kuwa pingamizi au kikwazo kikubwa kwa mchakato ambao unaendelea wa kutafuta amani ya kudumu kati ya Israeli na Palestina, hasa wakati wako katika ule mchakato wa kutekeleza yale makubaliano ya kusitisha mapigano. Kusema kweli, vile umedokeza pale, matamshi ya Trump wakati mwingine yanakosa ile heshima ya kihistoria na kidini kwa eh, bughudha na changamoto za Wapalestina. Eh, sidhani hata wale ambao wanampatia wasia eh, kwenye White House, au kwenye idara tofauti tofauti za masuala ya uh, nchi za kigeni za Marekani, sidhani ya kwamba watakubaliana na maamuzi au matamshi hayo ya Trump, eh, kwa sababu moja kubwa eh, kama Wamarekani au Marekani ikionekana ya kwamba imeweka Eh, makampuni yake na Wamarekani kule Gaza eh, watawawa kwa njia nyingi tu na pengine itazua hamaki na chuki nyingi. Ni Professor David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Namkaribisha tena Harrison Kamau aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Mbunge Mdemokrat wa zamani wa Marekani na ambaye aligeuka na kuwa mfuasi sugu wa rais wa Marekani Donald Trump, Tulsi Gabbard, Jumanne amepiga hatua kukaribia kuongoza idara ya ujasusi wa kitaifa wa Marekani kufuatia kura iliyopigwa na kamati ya ujasusi ya Senate. Wajumbe wote tisa wa Republican kwenye kamati hiyo walipiga kura Jumanne eh, jioni kumuidhinisha Gabbard kuwa mkuu wa ujasusi wa kitaifa kabla ya kura kamili kupigwa mbele ya Senate. Wademokrat wanane waliopo kwenye kamati hiyo walipiga kura ya kupinga uteuzi huo. Trump alimsifu Gabard kama mtu mwenye ujasiri pale alipomteua kuchukua nafasi ya kuongoza idara ya ujasusi Novemba mwaka uliopita. Hata hivyo, Gabard ambaye alikuwa mwakilishi wa Demokrat kutoka jimbo la Hawaii na pia mgombea urais kwenye chama cha Demokrat amekumbana na, na ukosoaji mkubwa kutoka kwa Wademokrat na baadhi ya wa Warepublican, wakihoji uzoefu wake pamoja na matamshi yaliyowahi kutoa hapo nyuma. Wakati akifanyiwa mahojiano na wabunge, Gabard aliulizwa mara kadhaa na wabunge wa mirengo yote kuhusu Edward Snowden ambaye alikuwa wakala wa idara ya usalama ya kitaifa na anayetuhumiwa kuvuja maelfu ya nyaraka nyeti za kiusalama za Marekani kabla ya kutorokea Rusia. Na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya Atomic alionya Jumanne kwamba mashambulizi ya Rusia kwenye gridi ya umeme ya Ukraine au vituo vidogo vinaweza kutatiza usambazaji na kusababisha hatari ya ajali ya nyuklia. Rafael Rossi alikuwa Kiev huko Ukraine ambako alitembelea kituo kidogo cha umeme cha Kizvaka muundo ulioelezea katika chapisho kwenye jukwaa la mtandao wa kijamii wa X kama sehemu muhimu ya gridi ya nishati ya Ukraine muhimu kwa usalama wa nyuklia. Wakati wa ziara yake ya kituo kidogo, Rafael Grossi alisema kuwa hali ni mbaya sana, hatupaswi kuficha ukweli kwamba kama unavyoona, miundombinu hii imeharibiwa. Pia alisema kuwa amefurahishwa na kazi inayofanywa sasa kuhakikisha usalama wa nyuklia. Shirika la habari la Associated Press limeripoti Jumanne kwamba maafisa wa serikali ya sasa na wa zamani wa serikali ya Ukraine waliambia shirika la habari kwamba licha ya maonyo ya zaidi ya mwaka mmoja, wizara ya nishati ya Ukraine haikuchukua hatua za haraka kulinda miundombinu ya nishati ya nyuklia ya taifa hilo. Baada ya kuzifuata habari za dunia, tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wadau wa elimu nchini Tanzania wameitaka serikali kuhakikisha utekelezaji wa sera mpya ya elimu unafanyika kwa ufanisi kwa kuweka bajeti ya kutosha na kutoa mafunzo kwa waalimu ili waweze kuitekeleza ipasavyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ametuandalia ripoti ifuatayo. Sera hiyo ya elimu na mafunzo ya mwaka 2014 toleo la mwaka 2023 inalenga kutoa elimu na ujuzi kwa wanafunzi ili kuandaa kwa mahitaji ya sasa na ya baadaye katika soko la ajira na maisha kwa ujumla kupitia uhimizaji wa elimu ya ujuzi kuliko kutegemea taaluma pekee. Profesa Carolini Nondo, katibu mkuu wizara ya elimu, sayansi na teknolojia, amesema mabadiliko ya sera hiyo yanatarajiwa kuwaandaa vijana kushindana katika soko la ajira ndani na nje ya nchi pamoja naku ez kiwango cha elimu ya Tanzania kuwa shindani katika soko la ajira. Sera inaelekeza elimu ambayo Mtanzania ataipata iwe ni elimu itakayomwezesha kuweza kushindana katika soko la ndani, lakini pia soko la kimataifa. Kwa hiyo tunasema elimu inayotolewa Tanzania sasa inaenda kuwa ni elimu shindani ambayo itawasaidia vijana wa Tanzania siyo tu wawe muhimu kwa Tanzania, lakini wawe wanafaa katika jamii yote ya dunia. Sera hiyo imekuja na mabadiliko kadhaa katika utoaji wa elimu ikiwa pamoja na somo la biashara kuwa somo la lazima kwa wanafunzi wa kidato cha kwanza hadi cha nne, kuongeza elimu ya lazima kutoka miaka saba hadi miaka kumi huku ikitoa msisitizo katika matumizi ya tehama katika ufundishaji. Zaida Mgala aliyekuwa mkurugenzi wa shirika la Uwezo Tanzania linalojishughulisha na masuala ya elimu amesema licha ya sera hiyo kuja na mipango mizuri, lakini bado inahitaji kuja na ufafanuzi wa kina wa namna gani mipango hiyo inaweza kutekelezeka kini haifafanui ni stadi zipi ambazo zitawasaidia hawa watoto ukisema stadi za karne ya 21 ziko nyingi sana, ni zipi sasa pale shuleni ambazo karikulam au mtaala utazingatia watoto wafundishwe. Mshauri mwelekezi kutoka taasisi ya haki elimu, dr Wilberforce Meena, amesema ili kuhakikisha sera hiyo mpya inaleta manufaa yanayotarajiwa serikali inapaswa kufanywa uwekezaji wa kutosha kuhakikisha kuna kuwa na utekelezaji usiosuasua wa sera hiyo. Lakini mimi nafikiri kwamba pamoja na kuomba wadau mbalimbali wachangie katika hii sera, ipo haja ya kuhakikisha kwamba serikali inaweka bajeti ya kutosha katika eneo hili, kwa sababu wewe unapokianzisha kitu chako mwenyewe lazima uhakikishe kabisa kwamba umejipanga kiasi chako. Tunasema lazima uanze kwa nguvu kubwa, na unapoanza hivyo, maana yake ni kwamba hicho kitu sasa kitapata mafanikio. Ukianza kwa kusuasua, tunahisi kwamba tunaweza kusipata yale matarajio ambayo tunayatarajia. Mgala amemalizia kwa kuitaka serikali kutoa elimu kwa walimu ambao ndio watekelezaji wa kwanza wa sera hiyo mpya ili waweze kuielewa sera hiyo kwa kina na kuhakikisha kuwa wanatoa mafunzo kwa wanafunzi kwa mujibu wa matakwa ya sera hiyo mpya. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni Beyonce huyu akishirikiana na Jay-Z katika wimbo wao I'm drunk or drunk in love. Sijui ameleweshwa na mapenzi au vipi kama hapo ndio mambo ya mapenzi na wasanii basi, sijui ripoti inayofuata <laughs> tunakwenda wapi? Tunaelekea huko Afrika Magharibi, ambapo maafisa wa Nigeria wameanzisha kamati ya kuendeleza mpango wa muda na wa kudumu kwa ajili ya programu za afya zilizokuwa zinafadhiliwa na idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa kufuatia hatua ya rais wa Marekani Donald Trump ya kusitisha karibu misaada yote ya kigeni kwa kipindi cha siku tisaini kamati hiyo inayojumuisha wizara nyingi ina lengo la kupata misaada mingine ya kifedha kwa programu muhimu za kiafya. Timothi Obizu ana ripoti kutoka Abuja, naye mwenzangu hapa Patrick Ndwimana anasimulia zaidi. Wizara ya afya Nigeria ilisema kamati hiyo inayojumuisha maafisa kutoka wizara za fedha, afya na mazingira inakusudia kuhakikisha kuwa wagonjwa wanaopewa matibabu ya HIV, kifua kikuu na malaria hawakabiliwi na madhara wakati kukiwa na hali isiyokuwa ya uhakika juu ya sera ya kigeni ya Marekani. Muda mfupi baada ya kuingia rasmi madarakani wiki mbili zilizopita, Rais wa Marekani Donald Trump aliamuru misaada ya kigeni isitishwe kwa siku tisini. Lakini siku chache baadaye alitoa idhini ya kuruhusu kutolewa kwa baadhi ya misaada ya kibinadamu ya kuokoa maisha inayojumuisha dawa, huduma za matibabu, chakula na hema. Licha ya kuruhusu baadhi ya misaada kutolewa, bado kuna wasiwasi kuhusu mustakabali wa ufadhili wa Marekani kwa programu za afya za kimataifa. Mtaalamu wa afya ya umma Ejike Orji amepongeza jibu la haraka la Nigeria kwa usitishwaji wa ufadhili wa Marekani. Maana yake ni kwamba watafanya tathmini, tathmini ya hali ya kile kinachoendelea, na ambayo itawapa fursa ya kutoa mapendekezo kwa serikali. Marekani itafanya tathmini kwa kipindi cha siku 90 kwa sababu ya umuhimu wa kimkakati wa kuendelea na programu ya HIV nchini Nigeria. Hiyo inamaanisha bado kuna uwezekano, baada ya tathmini yao wanaweza kusema hatutaki kuendelea na ufadhili. Nigeria ni moja kati ya nchi zinazopewa msaada mkubwa wa kigeni na Marekani. Ilipata dola zaidi ya bilioni moja mwaka 2023. Fedha nyingi kati ya hizo ilizipata kupitia idara kama USAID. Ufadhili wa USAID kwa Nigeria una umuhimu mkubwa katika matibabu ya HIV, huduma kwa mzazi na mtoto, na juhudi za kuziwia magonjwa. Jumatatu, baraza kuu la serikali ya Nigeria liliidhinisha dola bilioni moja kwa ajili ya mageuzi ya sekta ya afya na kutenga dola milioni tatu nukta mbili za ziada kununua paketi laki moja na nusu za dawa za HIV katika kipindi cha miezi minne ijayo. Maafisa wanasema ufadhili huo mpya utasaidia kuboresha huduma za afya ya msingi, huduma ya afya ya mzazi na mtoto na mafunzo kwa wataalamu wa afya. Lakini Ndeyayo Iwot, katibu mkuu wa muungano wa mageuzi ya sekta ya afya, anasema itakuwa vigumu kuendelea kufadhili programu hizo bila msaada wa kudumu wa Marekani, ingawa wanatoa fedha zilizopo kwa muda unaofaa, hawataweza kugharamia sekta zote zilizokuwa zinafadhiliwa na Marekani. Ili kufikia malengo, itachukua muda, pengine miaka miwili au mitatu. Wanaigeria wana wanaokadiriwa kuwa sawa na milioni moja na laki nane wanaishi na virusi vya HIV. Nchi hiyo ina pia viwango vya juu vya vifo kutokana na malaria duniani na inaorodheshwa miongoni mwa nchi zenye kesi nyingi za kifua kikuu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Kutoka elimu ya biashara business administration mpaka mtaalamu wa kupiga picha za video, ndiyo hadithi ya kijana Frank Julius, mwanzilishi wa kampuni ya Creative Tanzania wa Dar es Salaam, Tanzania. Hapa anaeleza jinsi gani alivyofanikisha ndoto yake ya kujiajiri bila kujali ni elimu gani aliyonayo. Aliamua kufanya kile anachopenda. Amezungumza na mwenzangu Sandey Shomari na kwanza kutaka kujua ni kazi gani kubwa anazokumbuka kufanya katika tasnia yake ya sasa. Ndani ya miaka ambayo tumekuwa tukifanya kazi tunafanya kazi nyingi kwa kweli. Ah, tunashukuru Mungu tumeweza kufanya kazi nyingi ila kati ya kazi ambazo tumezifanya naweza nikasema zimechukua nafasi kubwa kwetu sisi wenyewe. Kwanza kuna ilikuwa ni event moja ya mwaka jana, inaitwa Awards ambazo ni Presidential Awards, zile zilikuwa zinaitwa tulifanya kazi ya event hiyo na kazi nyingine. Naweza nikasema nadhani kati ya miaka yote hiyo ndo kazi ambayo imechukua manili kubwa kwetu sisi, ila kazi nyingine pia tumetengeneza matangazo na makampuni kama Voda, tumeshirikiana na makampuni kama Samsung na nyinginezo kwa kwa, kwa kubwa ambao tunasema ambayo imechukua nafasi kubwa kwetu sisi ambao hata mara nyingi yaani tukikaa ndo tunaangalia tukiangalia tukiangalia tunasema hmm. Kweli tunaweza ile hmm. Kwa sababu ilikuwa ni shughuli kubwa kubwa kitaifa na ilikuwa ilikuwepo na, na watu wengi wa muhimu. Na unafahamu Frank kwamba kila shughuli zina changamoto zake, pengine kwa upande wenu nyinyi e, changamoto gani ambazo mnakumbana nazo kila siku kwenye kazi? Kwa upande wetu na kwa kusema kwamba hii fani ya production, yaani kushuti picha na video, wengi wetu sisi ni hobby na mi zang... nanapendako na, na, na, na, kusema kwamba tumechagua hobby ambayo ni ya gharama sana. Kwa hiyo changamoto ya kwanza ambayo tunaipata ni mm, uh, tunaita capital kuanzisha kwenye upande wa vifaa na kwenye upande wa knowledge yaani maarifa, inakuwa hiyo ni, ni changamoto kubwa ambayo vijana wengi ambao wanaanza kufanya hii kazi wanakuwa nayo. Sana sana manake kijana wa Tanzania ni hela, ni hela, kwa kawaida kusema atoke ende kununua kamera ni hela nyingi, ambayo uh, kwa mara moja mtu huwezi kupata na ili upate itakugharimu ufanye kazi nyingi ambazo yungine, kumiza, yunga kapata, yunga kwa namna moja nyingine zinaweza zikakuumiza, lakini hatimaye baadaye unaweza ukapata hiyo kapital kuanzisha business yako. Kitu kingine ambacho naweza nikasema ni changamoto kubwa ambayo namshukuru Mungu, saa hizi imeanza kuondoka sana. Ilikuwa ni kuchukuliwa kwa uzito ambao tuko nao, kwa sababu watu wengi hata majva hata majumbani, uh, wazazi walikuwa wanajua kama upigaji picha na uchukaji video ni kazi ya watu ambao naweza nikasema ambao watu, watu ambao wamekosa cha kufanya, ndo kazi ambao vijana wengi wanakimbilia. Lakini hapana, ni kazi ambayo inahitaji maarifa inahitaji kutulia, inahitaji planning na ni kazi ambayo ni kazi kama kazi nyingine yoyote. Kwa upande wangu, mi naeza na changamoto kubwa mbili ambazo individual na kama kampuni pia tumechukulia, tumepitia, na kwa sababu ndio hivyo tena, mnaendelea kukua na kazi zinaendelea. Pengine naweza kusema kwamba ili kufikia kazi hii ni lazima kwa upande wenu kuwa mmesomea masomo fulani. Kwa kazi hii, kwa kweli kusomea, kama umesomea masomo fulani mimi ni shuhuda wa kusema kwamba sio kweli. Mimi professionally mimi nimesomea business administration, na asilimia kubwa, sio asilimia kubwa, hata wote ambao tuko nao kwenye kampuni, hamna hata mmoja ambaye ninaweza kusema alikaa darasani akaenda akasomea mambo ya picha au video, ila wote ni kwa sababu tulikuwa tuna tulikuwa tunatulikuwa tunaile tuna kuipenda hii kazi, kwayo ikatupelekea kujifunza zaidi <muchas> Basi baada ya makala hiyo ya vijana, tupate muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump Jumanne ameapa kwamba Marekani itatoa ukanda wa Gaza uliokumbwa na vita baada ya Wapalestina kuhamishwa mahali pengine na kuendeleza kiuchumi, hatua ambayo itasambaratisha sera ya miongo kadhaa ya Marekani kuhusu mzozo wa Israeli na Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio Jumanne ameahidi msaada wa Marekani kwenye ulinzi wa kimitandao wa Costa Rica, miundombinu ya mawasiliano ya 5G pamoja na vita dhidi ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa China Xi Jinping hivi karibuni wamepanga kufanya mawasiliano kwa njia ya simu ili kuzungumzia ushuru mpya ambao wamewekeana kwenye bidhaa zinazouzwa kati ya mataifa yao mawili. Ushuru mpya wa Trump wa asilimia kumi kwenye bidhaa za China ulianza kufanya kazi Jumatatu usiku. Takriban watu kumi Jumanne wameuawa kwenye ufyatulinganaji wa risasi kwenye kituo kimoja cha elimu katikati mwa Sweden, akiwemo mshambuliaji. Maafisa wa polisi wamesema shambulizi hilo limeorodheshwa kuwa baya zaidi katika historia ya Sweden. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwongozaji wa matangazo dadi balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwata