Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 19 Februari mwaka wa 2025. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo 255 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita, Radio Ngoma, Ngoma ya Amani, Baraka Fizi, Radio Rurale Kanyabayonga DRC, Sayari Radio Eldoret Kenya, Lulu FM Malindi Kenya na UBC nchini Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Kari katika ripoti zetu leo, Rwanda yasitisha ushirikiano wa kiuchumi na Ubelgiji ikilaumu nchi hiyo kupanga mbinu za kuidhoofisha Rwanda kiuchumi na katika taarifa nyingine, jeshi la Sudan na wanamgambo wa Rapid Support Forces washutumiwa kuua mamia ya raia katika jimbo la White Nile. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Jaji mmoja wa serikali ya Marekani Jumanne amekataa kusitisha mara moja idara ya ufanisi wa serikali yaani DOGE inaongozwa na bilionea Elon Musk kuingilia mifumo ya serikali au kuhusika kwenye kuachishwa kazi kwa wafanyakazi wa serikali. Jaji Tanya Chukten alisema kuwa kuna maswali kadhaa kuhusu mamlaka ya Musk, lakini akasema kuwa hakuna ushahidi wa kutosha kwamba kuna dosari za kisheria zinazoweza kupelekea kuzuiliwa kwa Trump. Uamuzi huo ni kufuatia kesi iliyowasilishwa na majimbo kumi na manne ya Demokrat yakihoji mamlaka ya DOGE ya kuingilia mifumo nyeti ya serikali. Mawakili wa majimbo hayo wanadai kuwa Musk ana mamlaka ambayo katiba ya Marekani inasema yanaweza ya tu kuwa kwa viongozi waliochaguliwa au kuidhinishwa na Senate. Utawala wa Trump wa upande wake umesema kuwa kuachishwa kazi kwa wafanyakazi wa serikali kunatokana na viongozi wa idara na kwamba licha ya kushangiliwa na umma, Musk haendeshi operesheni za kila siku za idara yake moja kwa moja. Mwanamke wa kiyazidi aliyenusurika ubakaji na kuzuiliwa na kundi la Islamic State huku akiokolewa kutoka Gaza Oktoba mwaka jana kupitia operesheni iliyoongozwa na Marekani, hatimaye amewasili Ujerumani. Fawzia Amin Saido wenye umri wa miaka 21 alitekwa nyara na wanamgambo wa Islamic State kutoka kwenye mji wake wa nyumbani wa Sinjar kaskazini mwa Iraq Agosti 2014, mwezi mmoja kabla kusherehekea kusherehekea sikukuu ya kuzaliwa ya miaka 11. Baada ya hapo alipitia maisha ya mateso kwa mwongo mmoja, huku akibakwa, kuzuiliwa na kulazimishwa ndoa kwa mpiganaji wa ISIS nchini Syria kabla kupelekwa Gaza ili kuishi na mama wa mtekaji wake. Hatimaye aliokolewa Gaza hapo Oktoba Mosi mwaka uliopita kwenye operesheni ya Marekani iliyojumuisha wanaharakati wa haki za binadamu pamoja na maafisa wa Israel, Jordan, Iraq na Umoja wa Mataifa. Saido aliwasili kwenye uwanja wa ndege wa Hanover wa Ujerumani Jumanne saa kumi na moja jioni ambapo alipokelewa na wakili wake Kareba Hangman na wanafamilia kadhaa pamoja na wanaharakati wa haki za binadamu amewasili ujerumani salama na amefurahi sana hagman aliambia voa ubalozi wa ujerumani mjini bagdad februari 10 ulipatia saido viza ya kusafiria kwa misingi ya kibinadamu mashambulizi kutoka kwa kundi la kijeshi la rapid support forces la sudan yameua mamia ya raia wakiwemo watoto kwenye jimbo la white nile maafisa wa serikali na makundi ya haki za binadamu wamesema jumanne wizara ya mambo ya kigeni ya sudan kupitia taarifa imesema kwamba rsf lililenga raia ndani ya siku kadhaa zilizopita kwenye vijiji vilivyopo eneo la Al Gataina baada ya kushindwa vikali na jeshi la serikali. Taarifa hiyo imeweka idadi ya vifo kuwa mia nne thelathini na tatu wakati kamati ya madaktari wa Sudan ikiorodhesha idadi hiyo kuwa mia tatu Mawakili wa dharura ambao wameunda kundi la haki za binadamu linalofuatilia kasi ya dhidi ya, ya raia kupitia taarifa ya Jumanne wamesema kuwa zaidi ya watu mia mbili wakiwemo wanawake na watoto waliuawa kwenye mashambulizi ya RSF huku mamia wengine wakijeruhiwa ndani ya siku tatu zilizopita. Mashambulizi hayo yanajumuisha mauaji, utekaji nyara, kupotezwa kwa nguvu, wizi na kupigwa risasi kwa wale waliokuwa wakijaribu kutoroka, taarifa zimeongeza. Waziri wa Utamaduni na Taarifa Halid Ali Alisa, kupitia Facebook, alisema kuwa mashambulizi ya RSF kwenye vijiji vya Al Kadaris na Al Kalwat katika jimbo la White Nile yamekuwa ni mashambulizi ya karibuni zaidi dhidi ya raia wasio na ulinzi na jeshi la Chad limesema kwamba limeua karibu wanamgambo mia tatu wa Boko Haram na kupoteza wanajeshi wake ishirini na saba katika operesheni za miezi minne dhidi ya kundi hilo la wanajihadi ambayo inamalizika Jumanne. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Rais Mahmad Idris Debi Itno aliamuru operesheni hiyo ifanyike mwezi Oktoba baada ya mashambulizi ya Boko Haram kwenye kambi moja katika jimbo la ziwa Chad kuwaua wanajeshi arobaini kulingana na idadi rasmi iliyotolewa wakati huo. Chad ni moja ya nchi nne karibu na ziwa Chad inayopambana na Boko Haram na washirika wake katika muongo mmoja uliopita baada ya uasi wa kundi hilo nchini Nigeria kusambaa. Mzozo huo uliua watu 40 katika mataifa hayo manne na kusababisha watu milioni mbili kutoroka makazi yao. Msemaji wa jeshi, Jeneral Shanan Ashek aliuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba magaidi 297 waliuawa katika operesheni itwayo Haskanite na jeshi lilipoteza wanajeshi 24 na raia watatu. Amesema operesheni hiyo sasa imekamilika. Wanajeshi 40 waliuawa tarehe 27 Oktoba kwenye kambi ya Ngombua karibu na mpaka wa Nigeria hawakujumuishwa katika idadi hiyo ya mwisho. Kiongozi wa kijeshi wa Chad aliongoza operesheni dhidi ya Boko Haram kwa wiki mbili na kutishia kujiondoa kwenye kikosi cha pamoja na cameroon niger na nigeria kupambana na wanajihadi hao akidai kuwa kikosi hicho hakikuwa na ufanisi unaendelea kusikiliza kumekucha cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia Marekani imeongeza maradufu idadi ya wafungwa wanaodhaniwa kuwa tishio kubwa pamoja na wale wanaosubiri kurejeshwa makoo kwenye kituo cha jeshi la wanamaji la Marekani cha Guantanamo Bay nchini Cuba. Kufikia Jumanne, kulikuwa na zaidi ya watu 120 ambao serikali imetaja kuwa wahalifu wakiwa chini ya uangalizi wa maafisa wa ulinzi wa Marekani. Takriban watu wengine hamsini wanashikiliwa kwenye sehemu maalum ya wahamiaji ambayo inaandaliwa kwa ajili ya kushikilia watu wasio na fujo kwenye taarifa nyingine afisa wa ulinzi wa marekani ameambia vo kwamba kufikia jumatatu jeshi la marekani lilikuwa limepeleka ndege kumi na tatu za wahamiaji wasio na stakabadhi huko guantanamo bay maafisa waliozungumza na, na vo hawakutaka kujitambulisha kwa kuwa operesheni za kijeshi linyeti vo pia imejaribu kufikia wizara ya usalama wa ndani inayoongoza operesheni ya kuondoa wahamiaji nchini pamoja na idara ya uhamiaji kuhusu ongezeko kubwa la watu walioshikiliwa Afisa mmoja akizungumza na VOA bila kutaka kutajwa, amesema kuwa watu wote wanaoshikiliwa Guantanamo tayari wamepewa stakabadhi za mwisho za kurejeshwa makwao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio Jumanne amesema kwamba Marekani inajitahidi kupata suluhisho la haki na endelevu ili kumaliza vita vya miaka mitatu vya Rusia na Ukraine, lakini kwamba Moscow na Kyiv zitalazimika kufanya makubaliano ili kufikia amani. Rubio aliyasema hayo baada yake na maafisa wengine wakuu wa Marekani kukutana kwa zaidi ya saa nne huko Saudi Arabia na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov pamoja na wasaidizi wake katika juhudi za kwanza za kumaliza vita na kuboresha uhusiano wenye utata kati ya Washington na Moscow. Lengo ni kumaliza mzozo huu kwa njia ambayo ni ya haki na ya kudumu, endelevu na inayokubalika kwa pande zote husika, Rubio alisema. Maelfu ya wanajeshi wa Rusia na Ukraine pamoja na raia wa Ukraine wameuawa katika mapigano hayo yanayotajwa kuwa mzozo mbaya zaidi Ulaya tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia na mamlaka za Pakistan Jumanne jioni zimesema kuwa magaidi waliteka basi moja kwenye barabara kuu kwenye jimbo la kusini magharibi la Balochistan na kuua takriban watu saba. Waathirika walikuwa wakitokea kwenye mji mkuu wa jimbo hilo wa Kweta wakielekea kwenye jimbo la katikati la Punjab, ambapo basi lao lilitekwa kwenye wilaya ya Bakan. Kufikia sasa, hakuna kundi lolote lililodai kuhusika kwenye mauaji hayo, lakini kidole cha lawama kinanyoshewa kundi lililopigwa marufuku la Baloch Liberation Army, Mba bla. Kundi hilo huwa linafanya mashambulizi mabaya dhidi ya maafisa wa usalama na raia kutoka sehemu nyingine za Pakistan. Shambulizi hilo limepelekea mamlaka za Jimbo la Balochistan kuamuru kusitishwa kwa muda safari za magari ya umma. Shambulizi la Jumanne limekuwa saa kadhaa baada ya jeshi la Pakistan kuripoti kwamba lilikuwa au liliua wanamgambo thelathini wa Kiislamu kwenye makabiliano katika jimbo lenye kasia la kaskazini magharibi karibu na mpaka wa Afghanistan. Eneo la Waziristan pamoja na wilaya nyingine karibu na mpaka wa Afghanistan zimekuwa zikishuhudia mashambulizi ya wanamgambo ya kila siku, yakilenga vikosi vya Pakistan, maafisa wa polisi pamoja na majengo ya serikali, wakati kundi la TTP likidai kuhusika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kule unatupeleka kule Kigali, Rwanda. Rwanda imetangaza kusitisha ushirikiano wa kiuchumi na Ubeljiji, ikilaumu nchi hiyo kusuka mbinu za kuidhoofisha Rwanda kiuchumi. Tangazo la serikali ya Rwanda limesema kwamba Ubeljiji imekuwa ikishirikiana na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kuendesha kampeni chafu zinazolenga kuiwekea vikwazo Rwanda kwa sababu za kuliunga mkono kundi la waasi la M23 mashariki mwa Congo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karamera ametuandalia ripoti ifuatayo. Tangazo la serikali ya Rwanda limeendelea kufanua wazi kwamba uamuzi wa Rwanda kuchukua hatua hiyo ni kutokana na ukweli kwamba serikali ya Ubelgiji imekuwa ikishirikiana na serikali ya Kinshasa katika harakati za chini kwa chini kuendesha kampeni na hamasa kwa mashirika ya fedha ya kimataifa ili kuikatia Rwanda misaada ya kifedha. Hilo Rwanda inaliona kama ni mpango mbaya kabisa unaoendeshwa na DRC kwa ushirikiano na Ubelgiji. Rwanda imesema kwamba wakati mataifa mengine yakijitahidi kutafuta suluhu la mgogoro wa DRC kwa njia za kidiplomasia, Ubelgiji na DRC zenyewe zimekuwa zikifanya mambo kinyume kabisa na matarajio ya wengi. Mwaka uliopita 2024 mataifa ya Rwanda na Ubelgiji yalikuwa yamesaini mkataba wa ushirikiano wa maendeleo wa miaka mitano yani 2024 hadi 2029 Msaada huo ulikadiriwa kufikia yuro milioni 95 ambazo zingetumiwa katika shughuli za maendeleo ya jamii nchini Rwanda. Sasa Rwanda inasema hahitaji tena msaada huo, kwa kuwa muhimu kwake ni usalama wa taifa hilo na heshima yake. Kwa mujibu wa tangazo hilo, naibu msemaji wa serikali ya Rwanda Ale Mukuralinda ameiambia televisheni ya taifa kwamba mienendo ya serikali ya Ubelgiji katika mzozo wa mashariki mwa DRC inadhoofisha si tu usalama wa Rwanda, lakini pia mikakati ya viongozi wa kanda ya maziwa makuu ambao wamekuwa wakijitahidi kutafuta suluhu la mzozo huo. Rwanda imechukua uamuzi huu kwa sababu mienendo ya nchi ya Ubeligiji kwanza inakiuka maamuzi yaliyochukuliwa na mataifa ya kikanda kuhusu usalama wa mashariki mwa DRC. Kuna maamuzi yaliyochukuliwa na Umoja wa Afrika au Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADEK pamoja na Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki EAC mataifa hayo yote yamekuwa kitafuta suluhu la kidiplomasia. Sasa, wakati juhudi hizi zikiendelea, unakuta nchi nyingine kama Ubelgiji zenyewe zinaendelea chini kwa chini na kampeni ya kuyataka mataifa mengine ya kigeni kuweka vikwazo dhidi ya Rwanda na kudhoofisha uhusiano mwema wa Rwanda na mataifa hayo. Tangazo hili pia limekuja siku chache baada ya Rais Paul Kagame wa Rwanda kuilaani Ubelgiji dhidi ya kuwa chanzo cha mzozo wa kikabila katika eneo la Maziwa Makuu. Ubelgiji ni mkoloni wa zamani wa Rwanda na DRC na kihistoria inatajwa kuhusika kada ya kuweka sera ya ukabila katika nchi za maziwa makuu. Akizungumza kuhusu kuwekewa vikwazo na mataifa ya kigeni kuhusu shutuma za Rwanda dhidi ya kulisaidia kundi la M23, Rais Kagame alisema wiki iliyopita, hatukabiliani na hali ambayo ni ngeni kwetu. Hapana, tumekabiliwa na tishio siku zote, tulikabiliwa na hali mbaya kabisa mwaka 94 Halafu leo unakuja mbele yangu na vitisho vya ajabu kuhusu kusitishiwa misaada kwa sababu tu ninajilinda, na unadhani kuwa nitakuwa na chembe ya uoga. Mvutano kati ya Ubelgiji na Rwanda umekuwa kitokota kwa miaka hivi karibuni tangu kuanza kwa mzozo wa DRC miaka miwili iliyopita. Nchi mbili ziliwaita nyumbani wa ubalozi wake na tangu wakati huo hadi sasa mabalozi wa nchi mbili hawajarejea kazini mjini Brussels na Kigali. Silvano Scaramella, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran sana Silvanus Karemera kwa ripoti yako hiyo. Na sasa tunaendelea kumtafuta mwandishi wetu wa kule Bukavu, Mitima De La Chance Kamau. Kuna ripoti zinazosema kwamba waasi wa M23 wameuteka mji muhimu wa Kamanyola ambao unapatikana kwenye umbali wa kilomita 50 kutoka mji mkuu wa Kivu Kusini kule Bukavu. Kwenye laini ya simu tunaye Mitima De La Chance. Mitima De La Chance, habari za saa hizi? Patrick, mchini Bukavu ni ni salama. Bukavu pia katika kukiwa pia na hivyo vita ambavyo vinaendelea kama vile wanavyojua. Haya, tuambie, hizi ni taarifa kwamba M23 wameingia Kamanyola, unaweza kuthibitisha? Ni kweli? E, kulingana na shuhuda mbalimbali ambazo tulizipokea tangu jana jioni ni kwamba kulikuwa mapigano ambayo yalifanyika kule Kamanyola, uh, kati ya M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambalo uh, wakazi wa Kamanyola walidai kwamba lilikuwa linasaidiwa na askari wa Burundi wa Burundi, ambao walikuwa huko pamoja na wapiganaji ambao walisaidia wazalendo na baadaye muda baadaye karibuni limoja hivi majira ya saa moja nusu saa mbili basi ikaripotiwa kwamba eh, ,�um na tatu alifanikiwa kuweza kuthibiti pia kijiji chocha ambacho kinapakana na nchi na ya Rwanda na pia nchi ya Burundi. Lakini ikumbusha kwamba siku moja kabla yni Jumatatu, kulikuwa pia mapigano ambayo ilifanyika kule Nyangezi uh, ndani ya wilaya ya Walungu tu sababu Kamanyola pia ni kipande kimoja cha wilaya ya Walungu, lakini ambacho kinaanza bonde ya, ya mto Ruzizi. Uh, huko Nyangezi pia ishirini na tatu waliweza kupigana, na ikaripotiwa pia kwamba hicho kijiji pia kilikuwa kimeanguka mikononi mwa ishirini na tatu ambao waliweza kuendelea pia wengine upande wa upande wa Walungu ambao pia waliweza kukosa kudhibiti maeneo kama ilivyoripotiwa na wale wale ambao walisema kwamba waliwaona nde e mitima ishiri uh, na tatu walikuwa walitoa taarifa ya kuwataka wanajeshi wa Burundi kuondoka katika maeneo yote ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, hasa huko jimbo la Kivu Kusini, na kuna ripoti tumeona imeandikwa na shirika la habari la Reuters ikisema kwamba wanajeshi wa Burundi wameanza kuondoka huko e, mashariki hasa kwa Kivu Kusini, lakini msemaji wa jeshi la Burundi anaonekana amekanusha wewe taarifa ambazo nazo e, zinasema nini? Uh, taarifa ambazo ni, naa, ni kusema, wakati mwingine fununu lakini ilionekana kwamba unajua Burundi ilikuwa imetuma ili, ki, eh, kikosi ama wanajeshi wake kwa wingi humu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ili kuweza uh, kusaidia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, wakati nisikia hizo taarifa niliweza kuongea na baadhi ya uh, uh, wakazi katika bonde la mto Ruzizi, wakanaambia bado waskari wa wa Burundi wapo, lakini wakasema kwamba kuna wengine ambao waliona kwamba wamevuka wame kidogo sababu, unajua uh, eneo la Kamanyola uh, linapakana na hapo sasa. Wakati ambapo Burundi ikiona ya kwamba kuna hii pengine hatari kwa usalama wake ambayo inaelekea ule upande, pengine angeweza kurudi nyuma kidogo kimkakati, lakini wakazi wa Kamanyola wameshuhudia kwamba ambao wamepigana hadi hadi jioni ya ya Jumanne kulikuwa pia uh, m, askari wa Burundi ambao walikuwa upande wa mwanzo wa barabara ya Ngomo pale, yani kwenye barabara ya taifa namba tano, akionekana ndani ya Kamanyola hapo uh, wakiungana na FDC na ambao waliweza ku, kuweza ku, kujitahidi kuweza kupambana, lakini uh, kwa sababu zingine pengine za mkaka, mkakati wakaweza ku, ku, ku, kurudi nyuma uh, sijui uh, Taarifa kwamba Burundi wametoka kwa sababu wanajeshi wako ndani ya bonde ya mto Ruzizi kweli? Uh, ni kweli Mitima, ni taarifa ambayo imeandikwa na Reuters, lakini msemaji wa wa jeshi la Burundi amekanusha taarifa hizo akisema wanajeshi wa Burundi bado wako huko na wanaendelea kusaidiana na wanajeshi wa, wa FARDC. Tukushukuru sana Mitima, uh, kwa ripoti yako hiyo na uendelee kufuatilia na, katika matangazo yajayo, pengine utatupasha mengi zaidi. Shukran sana, asante Patrick. Nashukuru naam, Kamau. Ndiyo mambo yenyewe hayo, ni habari ya kuendelea kufuatilia kila siku, kuna hatua mpya ya. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kuna ripoti ya Uganda Nam yuko kabisa, ambapo wanaharakati wa haki za binadamu, wanasheria na madaktari katika jumuiya ya Afrika Mashariki wametoa wito kwa serikali ya Uganda kumwachilia kiongozi wa upinzani Kizza Besigye, ambaye amekuwa ameshikiliwa gerezani kwa miezi mitatu sasa chini ya uamuzi wa mahakama ya kijeshi. Besigye, ambaye alitekwa nyara akiwa ziarani nchini Kenya mwezi Novemba, hivi karibuni alipelekwa haraka hospitalini baada ya kususia chakula akipinga kufungwa kwake. Basi ripoti ya Mohamed Yusuf hapa inasomwa na wewe Patrick Nduimana. Serikali ya Uganda iko chini ya shinikizo kubwa kutokana na kesi yake dhidi ya kiongozi wa upinzani Kiza Besige na wanaharakati wengine wa kisiasa. Akisoma taarifa kwa niaba ya mashirika kumi na mbili mjini Nairobi jana Jumanne, kiongozi wa moja wa mashirika hayo Khalid Hussein alisema wanalaani matumizi ya sheria ya kijeshi na serikali kuzidisha ukandamizaji nchini Uganda. We call on the Tunatoa wito kwa mamlaka za Uganda kuwaachilia mara moja Kizabesije, Haj Obed Lutale, Elon Kiiza na wengine wanaoshikiliwa kinyume cha sheria. Kutekwa nyara kwa Kizabesije na Haj Obed Lutale kulikiuka waziwazi sheria ya kimataifa ya haki za binadamu na kanuni za mikataba ya kuwarudisha nyumbani wahusika. Mwanasiasa huyo aliyeshindana na rais wa Uganda Yoweri Museveni katika chaguzi tatu Besige alitekwa nyara na watu wasiojulikana alipokuwa ziarani nchini Kenya mwezi Novemba na kupelekwa katika gereza la Luzira lenye ulinzi mkali linalopatikana katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Alifikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi ambako aliyekuwa waziri wa sheria wa Kenya na wakili Martha Karua alimtetea. Anakabiliwa na mashtaka ya uhaini, kumiliki silaha na kutishia usalama wa taifa. wiki iliyopita Mzee huyo mwenye umri wa miaka 68 aliugua na kuharakishwa hospitalini baada ya kufanya mgomo wa kula ili kupinga kukamatwa kwake na mashtaka dhidi yake. Wakili wa uganda Andrew Karamagi anasema dhuluma anayofanyiwa Besigye na wakosoaji wengine inaweka hadharani ukiukaji wa haki unaoendelea nchini mwake The Scientific... Chama cha madaktari kimezungumza na kutoa ufafanuzi wa kimatibabu na kisayansi kuhusu afya ya Daktari Bisije ambayo iko hatarini sana. Raia ambao wamejaribu kupinga jambo hilo pia wameshikiliwa na lazima niongeze kukamatwa kikatili, kama baadhi yenu mlivyoshuhudia. Huu ni ukiukwaji wa haki za binadamu wa miaka mingi kwa kutoheshimu katiba. Tarehe 31 Januari, mahakama ya juu ya Uganda iliamua kwamba kesi dhidi ya raia katika mahakama ya kijeshi ni kinyume na katiba na kwamba kesi kama hizo lazima zihamishwe kwenye mahakama za kawaida. Makundi ya haki za binadamu yanasema yatasambaza waraka wa maombi na utayafikia mataifa mengine na wadau wasio wa kiserikali kuomba kuachiliwa kwa Waganda wanaoshikiliwa kinyume cha sheria. Mashirika haya 12 ambayo yalishiriki katika maandamano ya Jumanne yametoa wito kwa watu wengine kushiriki maandamano Ijumaa kwenye ubalozi wa Uganda jijini Nairobi na kwenye jengo la Bunge kuwasilisha waraka wa maombi kwa ajili ya kutendewa haki na kuachiliwa kwa Besige na wale wanaoshikiliwa pamoja naye. Hey, Mungu wangu nakuomba, ni tete wasiheshimu kazi yangu, waheshimu hata pesa yangu Kesha ukiwanga mina kesha na Mungu peke yake ndani tosha. We lindwa na polisi, lindwa na mapanga mina, lindwa na dua ya mama peke yake ndani tosha. Na wanawake wana pesa, wanaendesha na nyumba, wanajenga na wanawake wanapesa, wanalewa na bili, so wana wake wana pesa, wanalewa na bili wanalipa, sio kila mwana kiukimona baba. Safi sana, mambo hapa yanakwenda staili hiyo katika Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nikitumai kwamba popote ulipo, basi raha yako pia umeipata. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mwanamuziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, Enok Mlelwa, maarufu Bexi Music, juu ya kibao chake kipya kiitwacho mwanamke pesa, na kwanza anaeleza sababu ya kutoa wimbo huo. A yeah. Kwanza kabisa mwanamke pesa ni wimbo unaozungumzia mwanamke bila kuficha, mwanamke ambaye anapaswa kuheshimiwa, mwanamke ambaye anapaswa kupewa nguvu katika jamii, kwa sababu tumekuwa hususan, ni nchi zetu sisi za Kiafrika au naweza nikasema ni dunia nzima tum, sisi wanaume tumekuwa na dhana ya kuwaona wanawake kama ni ni watu fulani ambao wamekuwa nyuma sana katika michango ya kimaendeleo, hususani, labda unakuta mwanamke anafanya kazi sehemu za starehe, kumbi za starehe kama baa, labda unamkuta yupo club, labda katika mazingira ambayo yeye yupo kazini, ila mwanaume, wanaume wengi tumekuwa tukiwaona wale wanawake kama wanafanya biashara nyingine ambayo tofauti na ile ambayo tunaiona sisi wakifanya pale, na kuwa nimeeleweza vizuri. Kwa hiyo mimi nikaona thamani ya mwanamke lazima ipatikane, kwa sababu tunahitaji kujua kwamba mwanamke ndio nguzo ya familia, wanawake ndio mama zetu, wanawake ndio mashangazi na kila kitu, unaona. Kwa hiyo nikaona niite ngoma yangu mwanamke pesa, kwa sababu pia tumeshuhudia wanawake wengi, hey, sana, wanakuwa wanafanya vitu vya maana kwenye jamii. Tumekuwa sisi na rais wetu hapa Tanzania ni mwanamke, spika wetu I mean, Tulia mwanamke. Bila shaka e, nini ambacho hmm, ungeweza kusema kwa kuzungumza na vijana wenzako wa kiume, hasa linapokuja swala la heshima kwa mwanamke? Kitu gani ambacho pengine ni ujumbe wako kwa vijana wa kiume kwa sasa? Ya yeah, ka, kabisa. Kwanza kabisa ningependa kuambia vijana wenzangu wa kiume kwamba mwanamke anapaswa kuheshimiwa, mwanamke anapaswa kupewa nafasi kama mwanamke katika asilimia mia moja za maisha maisha halisi ya nyumbani kati ya mke na mume, mwanamke anachukua nafasi kubwa zaidi ya mwanaume katika kuhudumia nyumba, unaelewa? Mwanamke anabaki na watoto, mwanamke anajua mwanaume unakula nini, mwanamke anaj, yaani nimekuwa nikijifunza vingi sana kutoka kwa wanawake, kwa sababu mimi nimezaliwa na nimezaliwa na mama. Bahati mbaya mama wangu amefariki, lakini nimeona alikuwa anachukua nafasi kubwa sana kutolea kwenye majukumu yake kama mama bahati nzuri mimi au mbaya, mama yangu amefariki mimi nikiwa mkubwa kabisa, najielewa. Kwa hiyo maisha yake mengi katika kutulea, nimeona nafasi alikuwa akibeba kama mama. Kwa hiyo tunachohitaji na kuambia wanaume ni kuheshimu mwanamke, pia kumpa nafasi mtoto wa kike. Hata kama nyumbani una mtoto wa kike, unapaswa kumpa nafasi e. Lakini mwisho kabisa mm, video yako production inategemewa kutoka wakati gani? na natarajia kuachia video nadhani mwisho wa mwisho wa mwezi huu, kwa sababu audio ndio kwanza imepamba moto. Kuna baadhi ya namba tu tukipata kwenye youtube viewers tunakuja kuachia video. Basi asante sana. Huu ni mziki wa huyo huyo mwanamziki ambaye alikuwa anafanya mahojiano kwenye makala ya vijana. Sasa tupate muktasari wa habari. Jaji mmoja wa serikali ya Marekani Jumanne amekataa kusitisha mara moja idara ya ufanisi wa serikali yaani DOGE inaongozwa na bilionea Elon Musk kuingilia mifumo ya serikali au kuhusika kwenye kuachishwa kazi kwa wafanyakazi wa serikali. Mwanamke wa kiazidi aliyenusurika ubakaji na kuzuiliwa na kundi la Islamic State huku akiokolewa kutoka Gaza Oktoba mwaka jana, kupitia operesheni iliyoongozwa na Marekani, hatimaye amewasili Ujerumani. Fauzia Amin Saido mwenye umri wa miaka 21 alitekwa nyara na wanamgambo wa Islamic State kutoka kwenye mji wake wa nyumbani wa Sinjar kaskazini mwa Iraq. Mashambulizi kutoka kwa kundi la kijeshi la Rapid Support Forces la Sudan yameua mamia ya, ya raia wakiwemo watoto kwenye jimbo la White Nile, maafisa wa serikali na makundi ya haki za binadamu wamesema Jumanne. Wizara ya mambo ya kigeni ya Sudan kupitia taarifa imesema kwamba RSF ililenga raia ndani ya siku kadhaa zilizopita kwenye vijiji vya karibu. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.